WebBoard :กฎหมาย|การจดทะเบียนสิทธิเก็บกินกรณีที่ดินติดจำนอง

การจดทะเบียนสิทธิเก็บกินกรณีที่ดินติดจำนอง

  • ทนายคลายทุกข์ ปรึกษากฎหมาย โทร 02-9485700
  • Email: [email protected]
Header Background Image

การจดทะเบียนสิทธิเก็บกินกรณีที่ดินติดจำนอง

  • 2205
  • 3
  • post on 29 มี.ค. 2555, 11:38

การจดทะเบียนสิทธิเก็บกินกรณีที่ดินติดจำนอง สามารถทำได้หรือไม่

เคยไปขอจดทะเบียนสิทธิเก็บกินที่กรมที่ดิน แต่กรมที่ดินบอกต้องไปขอหนังสือรับรองจากทางธนาคารที่ให้สินเชื่อ ถ้าเป็นกรณีนี้ธนาคารจะให้หนังสือรับรองเราได้หรือไม่ แล้วเรามีสิทธิไปจดทะเบียนสิทธิเก็บกินได้หรือไม่ถ้าที่ดินของเราติดจำนอง

โดยคุณ พรทิพย์ (223.206.xxx.xxx) 29 มี.ค. 2555, 11:38

ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 3

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ คือทำไม่ได้ถ้าติดจำนองกับธนาคารหรือครับ  มีทางแก้ไขไหมครับให้สามารถทำได้
โดยคุณ นาวิน 21 ก.ย. 2565, 09:35

ความคิดเห็นที่ 2

*** ขอถามเพิ่มเติมจาก ความเห็นที่ 1 ครับ 

1. กรณีที่ธนาคารยินยอมออก "หนังสือรับรอง" ให้ ในการจดทะเบียนสิทธิเก็บกิน ยังคงต้องใช้ "โฉนดฉบับจริง" อยู่หรือไม่ครับ  ?

2. ในกรณีที่ต้องการจดสิทธิเก็บกิน สิ่งปลูกสร้างอื่น ที่ไม่ใช่ที่ดิน เเละไม่มีที่ดิน เช่น คอนโดมิเนียม สามารถทำได้หรือไม่ครับ  ?


การจดทะเบียนสิทธิเก็บกินกรณีที่ดินติดจำนอง สามารถทำได้หรือไม่

เคยไปขอจดทะเบียนสิทธิเก็บกินที่กรมที่ดิน แต่กรมที่ดินบอกต้องไปขอหนังสือรับรองจากทางธนาคารที่ให้สินเชื่อ ถ้าเป็นกรณีนี้ธนาคารจะให้หนังสือรับรองเราได้หรือไม่ แล้วเรามีสิทธิไปจดทะเบียนสิทธิเก็บกินได้หรือไม่ถ้าที่ดินของเราติดจำนอง

ความคิดเห็นที่ 1

ทรัพยสิทธิใดๆ ที่จดทะเบียนหลังการจำนอง โดยผู้รับจำนองมิได้ยินยอม ผู้รับจำนองย่อมสามารถลบสิทธิดังกล่าวออกจากทะเบียนได้ หากเสื่อมเสียสิทธิในเวลาบังคับจำนอง ตาม มาตรา 722

ดังนั้น เพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวาย กรมที่ดินซึ่งมีหน้าที่รับจดทะเบียนทรัพยสิทธิ จึงต้องได้รับความยินยิมจากผู้รับจำนองก่อน คือต้องได้หนังสือรับรองจากทางธนาคาร มายืนยันในการจดทะเบียนสิทธิ

การจำนอง เป็นการประกันด้วยทรัพย์ หนี้ประธานคือหนี้สินเชื่อที่กู้มา โดยเอาที่ดินเป็นประกันเงินกู้ มีธนาคารเป็นผู้รับจำนอง

โดยคุณ ศรัณย์พัฒน์ 5 ธ.ค. 2561, 14:33

ความคิดเห็นที่ 1

ทรัพยสิทธิใดๆ ที่จดทะเบียนหลังการจำนอง โดยผู้รับจำนองมิได้ยินยอม ผู้รับจำนองย่อมสามารถลบสิทธิดังกล่าวออกจากทะเบียนได้ หากเสื่อมเสียสิทธิในเวลาบังคับจำนอง ตาม มาตรา 722

ดังนั้น เพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวาย กรมที่ดินซึ่งมีหน้าที่รับจดทะเบียนทรัพยสิทธิ จึงต้องได้รับความยินยิมจากผู้รับจำนองก่อน คือต้องได้หนังสือรับรองจากทางธนาคาร มายืนยันในการจดทะเบียนสิทธิ

การจำนอง เป็นการประกันด้วยทรัพย์ หนี้ประธานคือหนี้สินเชื่อที่กู้มา โดยเอาที่ดินเป็นประกันเงินกู้ มีธนาคารเป็นผู้รับจำนอง

โดยคุณ lulu 30 มี.ค. 2555, 04:22

แสดงความเห็น