WebBoard :กฎหมาย|สัญญาจะซื้อจะขายที่ดินกับสัญญาซื้อขายที่ดิน ขอความรู้หน่อยครับ

สัญญาจะซื้อจะขายที่ดินกับสัญญาซื้อขายที่ดิน ขอความรู้หน่อยครับ

  • ทนายคลายทุกข์ ปรึกษากฎหมาย โทร 02-9485700
  • Email: [email protected]
Header Background Image

สัญญาจะซื้อจะขายที่ดินกับสัญญาซื้อขายที่ดิน ขอความรู้หน่อยครับ

  • 46381
  • 25
  • post on 27 ก.ย. 2554, 23:57

1.ระหว่าง สัญญาจะซื้อจะขายที่ดิน? กับ สัญญาซื้อขายที่ดิน?

สัญญาทั้งสองใช้ต่างกันยังไงครับ???

กำลังจะขายที่ดินครับ ไม่เคยขายนะครับ

2.ครั้งแรก เลยไม่ทราบว่าจำเป็นต้องใช้รึเปล่าวครับ? (ถ้าต้องใช้ จำเป็นต้องใช้สัญญาตัวไหนครับ)

3.ถ้าโอนเลยจะเป็นอะไรไหมครับ?(ผู้จะซื้อเหมือนไม่วางมัดจำและไม่ทำสัญญาซื้อด้วยนะครับ)

โดยคุณ tom (49.48.xxx.xxx) 27 ก.ย. 2554, 23:57

ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 25

ผมจะไปซื้อที่ดิน แต่ไม่วางเงินมัดจำ คือ จะไปจ่ายวันที่โอนกรรมสิทธิ์ ณ.กรมที่ดินเลย ผมต้องทำสัญญาแบบไหนคับ...ร่างสัญญาเองได้ไหม หรือ ทางกรมที่ดินมีแบบฟอร์มให้คับ แล้วอีกข้อหนึ่ง ถ้าเราทำสัญญาจะซื้อจะขาย ยกตัวอย่าง ผมทำสัญญาวันที่ 1 พ.ย.2563 แล้วผมไปจ่ายและโอนกรรรมสิทธิ์ในวันที่ 2 พ.ย.2563 ระยะห่าง 1 วัน อย่างนี้ถือว่าหนังสือสัญญาจะซื้อจะขาย มีผลทางกฎหมายรึเปล่าคับ และถ้าในหนังสือสัญญาจะซื้อจะขาย ไม่มีการจ่ายมัดจำ สามารถที่จะเป็นสัญญาจะซื้อจะขายได้รึเปลาคับ ขอบคุณคับ

โดยคุณ ณัทกฤต 13 ต.ค. 2563, 11:28

ความคิดเห็นที่ 24


โดยคุณ pin 26 ก.พ. 2562, 15:54

ความคิดเห็นที่ 23

เจ้าของที่ดินข้างเคียงทำกำแพงเกินกึ่งกลางหลักเขตที่ดินเข้ามาฝั่งที่ดินของผมถือว่าเขาล้ำเขตหรือเปล่าครับพอจะมีกฏหมายมาอ้างหรือเปล่าและถ้าเขาล้ำจริงผมสามารถให้รื้อกำแพงหรือเอาผิดได้หรือไม่อย่างไรครับ

โดยคุณ กษิดินทร์ 12 ส.ค. 2559, 20:17

ตอบความคิดเห็นที่ 23

 การสร้างกำแพง ถือว่าเป็นสิ่งก่อสร้างใด ๆซึ่งติดที่ดินโดยเป็นการปลูกสร้างในที่ดินของผู้อื่น ซึ่งหากเขาสร้างขึ้นโดยไม่สุจริต เขาต้องทำที่ดินให้เป็นตามเดิมแล้วส่งคืนเจ้าของครับ ตาม ป.พ.พ.มาตรา 1314 ประกอบมาตรา 1310

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 19 ส.ค. 2559, 16:00

ความคิดเห็นที่ 22

 สวัสดีค่ะ

มีข้อสงสัยสอบถามค่ะในรายละเอียดสัญญาจะซื้อจะขายค่ะ

ในฐานะผู้จะขาย เนื่องด้วยมีการเขียนสัญญาเสร็จเรียบร้อยแล้วและนัดโอน แต่ติดปัญหาเรื่องทางเข้าออกของที่แปลงจะขาย (ตามเงื่อนไขในสัญญาไม่ได้ระบุ) แต่ทางผู้จะซื้อไม่ยอม และได้เขียนสัญญาใหม่ นัดโอนอีก6 เดือนข้างหน้า โดยมีเงื่อนไขว่าถ้าต้องมีการเซ็นภาวะจำยอมทางเข้าออกไปยังที่แปลงที่จะขาย ถ้าถึงกำหนดไม่สามารถโอนได้จะเสียค่าปรับจำนวน10 เท่าของเงินมัดจำ (10ล้านบาท) ราคาขายที่สามล้านสี่แสนบาท ในกรณีสัญญาฉบับใหม่ที่ถูกเขียนขึ้นมาโดยไม่ชอบธรรม ถือว่าเป็นโมฆะหรือไม่คะ

*ผู้จะขายเป็นชาวบ้านธรรมดา และมีเจตนาตามที่ตกลงไวิตั้งแต่

พอถึงกำหนดวันที่โอน

โดยคุณ Mam 19 ก.พ. 2559, 20:15

ความคิดเห็นที่ 21

 ถ้าทำสัญญาซื้อขาย. 2. ฉบับราคาต่างกันเพื่อยื่นกู้. ถ้ามีปัญหาเค้าจะยึดสัญญาฉบับไหนเป็นสัญญาจิงค่ะ

โดยคุณ ไผ่ 11 พ.ย. 2558, 21:21

ตอบความคิดเห็นที่ 21

ต้องถือตามนิติกรรมสัญญาที่คู่สัญญาแสดงเจตนาแท้จริงอันมุ่งหมายเข้าทำสัญญาผูกพันกันนั้น

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 11 ธ.ค. 2558, 10:10

ความคิดเห็นที่ 20

 การจะทำสัญญาจะซื้อจะขายบ้านมือสอง แต่เจ้าของอยู่ต่างประเทศ ให้น้องชายดูแลให้แต่ได้ทำมอบอำนาจให้โอนแทนไว้แล้วกับกรมที่ดิน อย่างนี้น้องชายเจ้าของสามารถทำสัญญาจะซื้อจะขายกับเราได้ไหมค่ะ

โดยคุณ ฟางข้าว 7 พ.ย. 2558, 13:54

ตอบความคิดเห็นที่ 20

สามารถนำนิติกรรมสัญญาดังกล่าวได้ภายในเขตแห่งการรับมอบอำนาจนั้นตาม ป.พ.พ.มาตรา 820

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 2 ธ.ค. 2558, 11:59

ความคิดเห็นที่ 19

เรียน ทนายคลายทุกข์
ด้วย ไพโรจน์ เพชรแอง ผมมีปัญหาอยากเรียนสอบถามจากท่านทนายคลายทุกข์ เกี่ยวกับกรรมสิทธิ์ครอบครองที่ดิน เนื่องความขัดแย้งกับเครือญาติ ทางฝ่ายมารดา รายละเอียด
1) ที่ดิน 60 ไร่ ตกทอดมาจากคุณ แต่ คุณตา-ยาย ไม่ได้มีการลงนามยกให้ใคร แต่ลุงคนโตกลับไปทำการโอนในโฉนดใส่ชื่อแต่เพียงผู้เดียว แต่ล่วงเลยมาหลาย 10 ปี แล้ว
ถาม : สามารถฟ้องร้องแบ่งใหม่ได้หรือไม่ ครับ แต่เคยไปดำเนินการที่ทำการที่ เขาบอกไม่สามารถทำได้
2) ที่ดิน 16 ไร่ โดยมารดาเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ แต่ต่อมา มารดา ย้ายเข้ามาอยู่กรุงเทพ และทางราชการให้ผู้ที่มีรายชื่อเจ้าของกรรมสิทธิ์ที่ดิน ไปลงชือเพื่อเปลี่ยนเป็นใบโฉนด แต่ถูกเพื่อนบ้านที่สนิทกัน ไปลงนามแทน โดยที่ไม่มีใบบอมอำนาจ
ถาม:ทำไมกรมที่ดินถึงยินยอมให้ทำได้ และจะฟ้องร้องคนได้หรือไมครับ แต่เคยไปปรึกษาผู้รู้เขาบอกว่า ได้แต่ค่อนข้างยาก งง...
3) ที่อีกประมาณ 30 ไร่ ที่จังหวัด ระยอง เหมือนข้อ 2

มูลค่าทรัพย์สิน
- ที่ดิน 60 ไร่ ที่ จ.นครปฐม มูลค่าประมาณ 300,000 ต่อไร่ = 18,000,000
- ที่ดิน 16 ไร่ ที่ จ.กำแพงเพชร มูลค่าประมาณ 300,000 ต่อไร่ = 4,800,000
- ที่ดิน 30 ไร่ ที่ จ.ระยอง มูลค่าประมาณ 350,000 ต่อไร่ = 10,500,000
รวมมูลค่าทรัพย์สิน ทั้งสิน = 22,800,000

ขอสอบถามเบื้องต้น เพื่อเป็นแนวทางในการต่อสู้ทางคดีความครับ

โดยคุณ 30 ต.ค. 2558, 14:14

ตอบความคิดเห็นที่ 19

ท่านควรนำรายละเอียดคดีเข้ามาปรึกษาทีมทนายคลายทุกข์เพื่อสอบข้อเท็จจริงประเมินรูปคดีและดำเนินการในทางคดีตามสิทธิที่ตนมีอยู่ตามกฎหมายต่อไป

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 26 พ.ย. 2558, 16:36

ความคิดเห็นที่ 18

aเรียน ทนายคลายทุกข์
ด้วย ไพโรจน์ เพชรแอง ผมมีปัญหาอยากเรียนสอบถามจากท่านทนายคลายทุกข์ เกี่ยวกับกรรมสิทธิ์ครอบครองที่ดิน เนื่องความขัดแย้งกับเครือญาติ ทางฝ่ายมารดา รายละเอียด
1) ที่ดิน 60 ไร่ ตกทอดมาจากคุณ แต่ คุณตา-ยาย ไม่ได้มีการลงนามยกให้ใคร แต่ลุงคนโตกลับไปทำการโอนในโฉนดใส่ชื่อแต่เพียงผู้เดียว แต่ล่วงเลยมาหลาย 10 ปี แล้ว
ถาม : สามารถฟ้องร้องแบ่งใหม่ได้หรือไม่ ครับ แต่เคยไปดำเนินการที่ทำการที่ เขาบอกไม่สามารถทำได้
2) ที่ดิน 16 ไร่ โดยมารดาเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ แต่ต่อมา มารดา ย้ายเข้ามาอยู่กรุงเทพ และทางราชการให้ผู้ที่มีรายชื่อเจ้าของกรรมสิทธิ์ที่ดิน ไปลงชือเพื่อเปลี่ยนเป็นใบโฉนด แต่ถูกเพื่อนบ้านที่สนิทกัน ไปลงนามแทน โดยที่ไม่มีใบบอมอำนาจ
ถาม:ทำไมกรมที่ดินถึงยินยอมให้ทำได้ และจะฟ้องร้องคนได้หรือไมครับ แต่เคยไปปรึกษาผู้รู้เขาบอกว่า ได้แต่ค่อนข้างยาก งง...
3) ที่อีกประมาณ 30 ไร่ ที่จังหวัด ระยอง เหมือนข้อ 2

มูลค่าทรัพย์สิน
- ที่ดิน 60 ไร่ ที่ จ.นครปฐม มูลค่าประมาณ 300,000 ต่อไร่ = 18,000,000
- ที่ดิน 16 ไร่ ที่ จ.กำแพงเพชร มูลค่าประมาณ 300,000 ต่อไร่ = 4,800,000
- ที่ดิน 30 ไร่ ที่ จ.ระยอง มูลค่าประมาณ 350,000 ต่อไร่ = 10,500,000
รวมมูลค่าทรัพย์สิน ทั้งสิน = 22,800,000

ขอสอบถามเบื้องต้น เพื่อเป็นแนวทางในการต่อสู้ทางคดีความครับ

โดยคุณ Pairawin Pachararojepokin 30 ต.ค. 2558, 14:08

ความคิดเห็นที่ 17

Aเรียน ทนายคลายทุกข์
ด้วย ไพโรจน์ เพชรแอง ผมมีปัญหาอยากเรียนสอบถามจากท่านทนายคลายทุกข์ เกี่ยวกับกรรมสิทธิ์ครอบครองที่ดิน เนื่องความขัดแย้งกับเครือญาติ ทางฝ่ายมารดา รายละเอียด
1) ที่ดิน 60 ไร่ ตกทอดมาจากคุณ แต่ คุณตา-ยาย ไม่ได้มีการลงนามยกให้ใคร แต่ลุงคนโตกลับไปทำการโอนในโฉนดใส่ชื่อแต่เพียงผู้เดียว แต่ล่วงเลยมาหลาย 10 ปี แล้ว
ถาม : สามารถฟ้องร้องแบ่งใหม่ได้หรือไม่ ครับ แต่เคยไปดำเนินการที่ทำการที่ เขาบอกไม่สามารถทำได้
2) ที่ดิน 16 ไร่ โดยมารดาเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ แต่ต่อมา มารดา ย้ายเข้ามาอยู่กรุงเทพ และทางราชการให้ผู้ที่มีรายชื่อเจ้าของกรรมสิทธิ์ที่ดิน ไปลงชือเพื่อเปลี่ยนเป็นใบโฉนด แต่ถูกเพื่อนบ้านที่สนิทกัน ไปลงนามแทน โดยที่ไม่มีใบบอมอำนาจ
ถาม:ทำไมกรมที่ดินถึงยินยอมให้ทำได้ และจะฟ้องร้องคนได้หรือไมครับ แต่เคยไปปรึกษาผู้รู้เขาบอกว่า ได้แต่ค่อนข้างยาก งง...
3) ที่อีกประมาณ 30 ไร่ ที่จังหวัด ระยอง เหมือนข้อ 2

มูลค่าทรัพย์สิน
- ที่ดิน 60 ไร่ ที่ จ.นครปฐม มูลค่าประมาณ 300,000 ต่อไร่ = 18,000,000
- ที่ดิน 16 ไร่ ที่ จ.กำแพงเพชร มูลค่าประมาณ 300,000 ต่อไร่ = 4,800,000
- ที่ดิน 30 ไร่ ที่ จ.ระยอง มูลค่าประมาณ 350,000 ต่อไร่ = 10,500,000
รวมมูลค่าทรัพย์สิน ทั้งสิน = 22,800,000

ขอสอบถามเบื้องต้น เพื่อเป็นแนวทางในการต่อสู้ทางคดีความครับ
 

โดยคุณ Pairawin  (สมาชิก) 30 ต.ค. 2558, 14:05

ความคิดเห็นที่ 16

 จะขายที่ดินจะต้องมีการติดประกาศรึป่าวรึว่าม่ต่

องในใบที่ดินมีคนถือสิทธิ์ด้วยกันสองคนซึ่งจดทะเบียนสมรถกันในกรณีนี้จะต้องติดประกาศขายรึแ่าว

โดยคุณ 5 ต.ค. 2558, 17:11

ตอบความคิดเห็นที่ 16

กรณีดังกล่าวไม่มีบทกฎหมายใดบังคับว่าจะต้องปิดประกาศก่อนขายแต่อย่างใด

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 5 พ.ย. 2558, 15:50

ความคิดเห็นที่ 15

เนื่องจาก ได้มีการขายที่ดิน 1 แปลง ได้มีการทำสัญญา ซื้อขาย แต่ไม่มีการ มัดจำเงิน แต่เรามีการยินยอมที่จะขายให้ผู้ซื้อเจ้าที่ 1

*** แต่นายหน้า มารับผู้ขาย ที่บ้าน แต่ไปเซนต์ สัญญา อีก 1 ฉบับ สัญญาเขียนค่อนข้างละเอียด และทางผู้ขายได้รับเงินมัดจำมา 20000 บาท และ ถ้าผู้ขาย ผิดสัญญา จะโดนค่าปรับ 3 เท่า ของราคาซื้อ  ซึ่งนายหน้าบอกว่าทำสัญญาใหม่จากเจ้าเดิม

*** แต่จริงแล้วนายหน้าหลอกผู้ขาย ให้เปนเซนสัญญา อีก 1 เจ้า สรุปเรามีสัญญา 2 ฉบับ

***  อยากถามว่าเราสามารถ ไปร้องเรียนและยกเลิกการทำสัญญาได้หรือไม่ หรือเอาผิดได้หรือไม่

โดยคุณ ไพลิน ประจันบาน 18 มิ.ย. 2558, 10:58

ความคิดเห็นที่ 14

 การทำสัญญาจะซื้อจะขาย สามารถทำซ้อน 2 ฉบับ ได้หรือไม่ ฉบับแรกทำไป 4 ม.ค.58 เพื่อให้เอาไปดำเนินการกับธนาคารว่าจะปล่อยกู้ให้ผู้จะซื้อหรือไม่ ทางผู้จะขายไม่ได้เรียกเก็บเงินมัดจำใด ๆ ในสัญญาระบุแค่จะขายบ้านเลขที่เท่าไร โฉนดที่เท่าไหร่ ราคาที่ตกลงกันจำนวนเท่าไร จะไปโอนกันที่ไหน ตรงนี้ก็ไม่ได้ระบุวันโอนเอาไว้ เพื่อว่าธนาคารนัดเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น ทีนี้รายที่ 2 ก็อยากให้ทำสัญญาจะซื้อจะขายให้ด้วย ผู้จะขายเลยไม่กล้าทำเพราะกลัวเรื่องกฎหมายที่ตัวเองไม่รู้ เลยอยากรบกวนถามนะคะว่าสามารถทำได้หรือไม่ เพราะผู้จะซื้อรายที่ 2 อยากเอาไปแข่งกะรายแรกว่าใครจะได้ เขาต้องการได้บ้านหลังนี้มาก ๆ นะคะ ถ้าทำกะทำแบบเดียวกับรายแรกเลย ผู้จะขายจะผิดไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

โดยคุณ ปิยนุช 7 ม.ค. 2558, 20:25

ตอบความคิดเห็นที่ 14

หากตามสัญญาฉบับแรกมิได้มีข้อกำหนดห้าม ผู้จะขายก็ชอบที่จะทำสัญญาจะซื้อจะขายอีกฉบับนั้นไม่ได้เป็นการกระทำผิดกฎหมาย

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 29 ม.ค. 2558, 10:31

ความคิดเห็นที่ 13

 ขอรบกวนเจ้าของเพจหรือกระทู้คะ เนื่องจากจะขอปรึกษาผู้รู้ เรื่องการซื้อขายที่ดินคะ  เรื่องมีอยู่ว่า มีผู้ซื้อชื่อนางหนึ่ง(นามสมมุติ) ได้ทำการซื้อขายที่ดินด้วยปากเปล่าไม่มีหลักฐานแต่ประการใดเนื่องจากเป็นญาติกันเมื่อประมาณ 20  กว่าปีก่อน การซื้อขายได้ทำการผ่อนชำระกับนางสอง(นามสมมุติ) จนหมดสิ้นไปเมื่อ 10 ปีก่อน แต่ไม่มีหลักฐานการซื้อขาย และเมื่อ3 ปีที่ผ่านมานางสองได้โอนที่ดินที่ข้างๆที่ติดกับที่ที่ได้ขายให้นางหนึ่ง ซึ่งโฉนดเป็นชื่อเดียวกัน ให้กับลูกสาวชื่อนางสาม  ต่อมานางสามได้นำโฉนดไปจำนองซื้อรถตอนนี้ก็ยังติดจำนองอยู่คะ  #คำถาม 1. ถ้านางต้องการทำหนังสือซื้อขาย เพื่อให้มีหลักฐานไว้บ้างว่าเราได้ทำการซื้อและจ่ายเงินครบแล้ว ซึ่งนางสามยินยอมจะทำสัญญาแล้ว. จะทำได้ไหม และจะต้องใช้หนังสือซื้อขายในรูปแบบใดคะ เนื้อหาต้องมีอะไรบ้างคะ 2.ถ้าต้องการโอนที่เป็นของนางหนึ่งต้องปฏิบัติอย่างไรคะ#.   ขอความกรุณาผุ้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยคะ เกรงว่าในอนาคตจะไม่มีที่อยู่คะถ้าไม่รีบดำเนินการโดยด่วน ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

โดยคุณ Natcha 11 พ.ย. 2557, 21:39

ตอบความคิดเห็นที่ 13

กรณีตามปัญหาดังกล่าว หากคู่สัญญาซื้อขายประสงค์จะทำสัญญาซื้อขายเป็นหนังสือหลักฐานระหว่างกัน ก็สามารถกระทำได้จึงควรปรึกษาทนายเพื่อจัดร่างนิติกรรมสัญญานี้ต่อไปตลอดทั้งการปรึกษาสอบถามข้อสงสัยอื่นด้วย

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 29 ธ.ค. 2557, 11:13

ความคิดเห็นที่ 12

1.ระหว่างสัญญาจะซื้อจะขายที่ดิน กับสัญญาซื้อขายที่ดินแตกต่างกันยังไงค่ะ

พอดีว่าจะซื้อที่ดิน (ไม่เคยมีประสบการณ์ในการซื้อที่ดินมาก่อนค่ะ)  

2.ที่ดินที่จะซื้อยังไม่สามารถโอนได้เลยค่ะต้องทำการรางวัดใหม่เพื่อที่จะแบ่งเเยกค่ะ

แต่ทางผู้ขายต้องการที่ให้ทางดิฉันจ่ายเงินมัดจำล่วงหน้าก่อน  50 % ค่ะ 

3.รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

โดยคุณ อุไรวรรณ จำปาม่วง 6 มี.ค. 2557, 13:43

ตอบความคิดเห็นที่ 12

สัญญาจะซื้อจะขายที่ดินกับสัญญาซื้อขายที่ดินซึ่งเป็นอสังหาริมทรัพย์มีผลแตกต่างกันตามกฎหมายหลายประการโดยเฉพาะสัญญาซื้อขายที่ดินแบบเสร็จเด็ดขาด ซึ่งคู่สัญญาไม่มีเจตนาที่จะทำตามแบบอื่น ท่านควรปรึกษากับทีมงานทนายคลายทุกข์ 02-9485700

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 8 เม.ย. 2557, 14:02

ความคิดเห็นที่ 11

สัญญาจะซื้อจะขายกับสัญญาซื้อขายต่างกันอย่างไรครับ พอดีจะทำการขายบ้านครับ

โดยคุณ Thomas 22 ก.ย. 2556, 10:12

ตอบความคิดเห็นที่ 11

สัญญาทั้งสองประเภทดังกล่าวย่อมมีผลทางกฎหมายต่างกันโดยสัญญาจะซื้อจะขายยังไมีแบบตามกฎหมายที่คู่สัญญาจะต้องปฏิบัติต่อกันอีกชั้นหนึ่ง ซึ่งสัญญาซื้อขายคู่สัญญาไม่มีหน้าที่ใดจะต้องปฏิบัติต่อกันอีกทำให้เสร็จเด็ดขาดและอาจสมบูรณ์หรือตกเป็นโมฆะได้ตาม ป.พ.พ. มาตรา 456

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) 3 ต.ค. 2556, 13:41

แสดงความเห็น

กระทู้ที่มีผู้อ่านมากที่สุดในหมวด

กระทู้ที่มีผู้ตอบมากที่สุดในหมวด