452

งานเผยแพร่ความรู้ทางด้าน กฎหมาย การบริหารการจัดการหนี้สินในองค์กรภาครัฐและภาคเอกชน การฝึกอบรมสัมมนาพัฒนาบุคลากร ในการประกอบธุรกิจ หากหน่วยงานของรัฐ บริษัทห้างร้าน สถาบันการเงิน มีความสนใจ เชิญทีมงานไปฝึกอบรมสัมมนาหรือต้องการข้อมูลข่าวสาร ติดต่อได้ที่ 02-948-5700

อ่านต่อได้ที่นี่

3120

ท่านใดที่สนใจเกี่ยวกับหลักสูตรฝึกอบรมการติดตามหนี้ ทวงหนี้อย่างไรให้ได้ผล ได้เงิน รักษาภาพลักษณ์ รักษาลูกค้า/หลักสูตรการป้องกันและการปราบปรามการทุจริตภายในองค์กร/หลักสูตรกฎหมายแรงงาน สำหรับเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลหรือผู้บริหารบริษัท สนใจโทร.02-9485700

อ่านต่อได้ที่นี่

576

สืบทุกเรื่องที่คุณอยากรู้ มีเรื่องคาใจอยากรู้ความจริง โทรมาคุยกับกุ้งได้ที่ 081-625-2161หรือ 089-669-5026 \"อย่าปล่อยให้มีเรื่องคาใจ อะไรที่ไม่สบายใจ ต้องหาทางปลดปล่อย สืบให้รู้ความจริง จะได้จบสิ้นกันเสียที สำหรับความทุกข์ที่คาใจมาเป็นเวลานาน อย่าปล่อยให้คนนอกใจลอยนวล\"

อ่านต่อได้ที่นี่

รับแปลเอกสารต่างๆ

อ่านต่อได้ที่นี่

ขอเรียกร้องค่าเลี้ยงดูบุตรกรณีไม่ได้จดทะเบียนสมรส

  • ดิฉันเลิกกับสามีได้ประมาณ 6 เดือน  มีลูกด้วยกัน 1 คน อายุ 4 ขวบ

    แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน  และมีปัญหากับทางญาติสามี

    และสั่งไม่ให้สามีรับผิดชอบเลี้ยงดูบุตรต่อ ให้ตัดขาดไป

    ดิฉันอยากทราบว่าถ้าสามีไม่ส่งเสียงเลี้ยงดูบุตรตามนั้นจริงๆ

    ดิฉันจะสามารถฟ้องเรียกค่าเลี้ยงดูบุตรได้หรือไหม??  ถ้าได้จะประมาณเดือนละเท่าไร??

     

    รบกวนคุณทนายด้วยค่ะ

    ขอบคุณมาก.........


    โดยคุณ ภาพร มิตรเจริญ  (124.121.3.203)     23 ธ.ค. 2552

ความคิดเห็น

  • ความคิดเห็นที่ 2

    ดิฉันสมรสกับสามีที่เป็นข้าราชการทหารแล้วมีบุตร 1 คน  แต่กำลังจะหย่ากัน  อยากทราบว่าถ้าดิฉันหย่ากับสามีแล้ว  "บุตรยังมีสิทธิที่จะได้รับการเบิกจ่ายค่าเทอมหรือค่าอื่นๆจากบิดาซึ่งเป็นข้าราชการอยู่อีกรึป่าวคะ

    **********************************

    ถ้าไม่ได้จดทะเบียนสมกับสามีแล้วมีบุตรด้วยกัน แต่บุตรใช้นามสกุลของสามีซึ่งสามีเป็นข้าราชการ บุรตย่อมมีสิทธิในการเบิกค่าเทอมหรือค่าอื่นๆใช่รึป่าวคะ

    รบกวนคุณทนายช่วยตอบด่วนเลยนะคะ

    ขอบคุณมากๆค่ะ

     

    โดยคุณ แตงโม  (124.121.58.15)     13 มี.ค. 2553

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 2

    ต้องดูระเบียบของหน่วยงานราชการที่สามีทำงานว่ามีระเบียบเรื่องการเบิกค่ารักษาพยาบาลอย่างไร

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (58.136.10.54)     16 มี.ค. 2553

  • ความคิดเห็นที่ 1

    ตามขั้นตอนคุณจะต้องฟ้องคดีให้สามีคุณรับบุตรเป็นบุตรชอบด้วยกฎหมายของสามีคุณก่อน จากนั้นจะฟ้องเรียกค่าเลี้ยงดู ส่วนจะได้มากน้อยเพียงไรขึ้นอยู่กับฐานะ และรายได้ของสามีคุณ ตาม ป.พ.พ. มาตรา 1547,มาตรา 1564

    ตัวบทกฎหมายอ้างอิง
    ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์
    มาตรา 1547
    เด็กเกิดจากบิดามารดาที่มิได้สมรสกัน จะเป็นบุตรชอบด้วยกฎหมายต่อเมื่อบิดามารดาได้สมรสกันในภายหลังหรือบิดาได้จดทะเบียนว่าเป็นบุตรหรือศาลพิพากษาว่าเป็นบุตร
    มาตรา 1564 บิดามารดาจำต้องอุปการะเลี้ยงดูและให้การศึกษาตามสมควรแก่บุตรในระหว่างที่เป็นผู้เยาว์
    บิดามารดาจำต้องอุปการะเลี้ยงดูบุตรซึ่งบรรลุนิติภาวะแล้วแต่เฉพาะผู้ทุพพลภาพและหาเลี้ยงตนเองมิได้

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (58.136.4.44)     23 ธ.ค. 2552

แสดงความคิดเห็น

  •    
    ชื่อ
    เมล์
    ความคิดเห็น
    ตัวเลขที่เห็น
     แจ้งทาง e-mail เมื่อมีผู้ตอบกระทู้นี้

เข้าสู่ระบบ

คุณสามารถ สมัครสมาชิกได้ที่นี่...

กระทู้ที่มีผู้อ่านมากที่สุดในหมวด

กระทู้ที่มีผู้ตอบมากที่สุดในหมวด