452

งานเผยแพร่ความรู้ทางด้าน กฎหมาย การบริหารการจัดการหนี้สินในองค์กรภาครัฐและภาคเอกชน การฝึกอบรมสัมมนาพัฒนาบุคลากร ในการประกอบธุรกิจ หากหน่วยงานของรัฐ บริษัทห้างร้าน สถาบันการเงิน มีความสนใจ เชิญทีมงานไปฝึกอบรมสัมมนาหรือต้องการข้อมูลข่าวสาร ติดต่อได้ที่ 02-948-5700

อ่านต่อได้ที่นี่

3120

ท่านใดที่สนใจเกี่ยวกับหลักสูตรฝึกอบรมการติดตามหนี้ ทวงหนี้อย่างไรให้ได้ผล ได้เงิน รักษาภาพลักษณ์ รักษาลูกค้า/หลักสูตรการป้องกันและการปราบปรามการทุจริตภายในองค์กร/หลักสูตรกฎหมายแรงงาน สำหรับเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลหรือผู้บริหารบริษัท สนใจโทร.02-9485700

อ่านต่อได้ที่นี่

576

สืบทุกเรื่องที่คุณอยากรู้ มีเรื่องคาใจอยากรู้ความจริง โทรมาคุยกับกุ้งได้ที่ 081-625-2161หรือ 089-669-5026 \"อย่าปล่อยให้มีเรื่องคาใจ อะไรที่ไม่สบายใจ ต้องหาทางปลดปล่อย สืบให้รู้ความจริง จะได้จบสิ้นกันเสียที สำหรับความทุกข์ที่คาใจมาเป็นเวลานาน อย่าปล่อยให้คนนอกใจลอยนวล\"

อ่านต่อได้ที่นี่

รับแปลเอกสารต่างๆ

อ่านต่อได้ที่นี่

เงินบำเหน็จตกทอด

  • อยากทราบว่าถ้ามารดาแต่งงานจดทะเบียนกับสามีใหม่ บุตรจากสามีคนแรกจะมีสิทธิ์ได้รับเงินในส่วนนี้ไหมคะ ? สามีคนเก่าจดทะเบียนหย่าแล้วค่ะ แล้วสามีใหม่จะมีสิทธิ์ไปแก้ไขไม่ให้บุตรจากสามีคนเก่ารับเงินส่วนนี้ไหมคะ รบกวนตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ


    โดยคุณ noname  (122.154.226.221)     13 มิ.ย. 2554

ความคิดเห็น

  • ความคิดเห็นที่ 3

    กรณีเป็นข้าราชการ หากไม่มีทายาท  บำเหน็จตกทอด ใครจะเป็นผู้รับผลประโยชน์ค่ะ

    โดยคุณ ก่อหญ้า  (223.27.199.92)     15 ต.ค. 2557

  • ความคิดเห็นที่ 2

    ตาม พรบ.เหน็จบำนาญ พ.ศ.2494 ม.48 ระบุเรื่องบำนาญตกทอดไว้ดังนี้

    ๑) บุตรให้ได้รับสองส่วน ถ้าผู้ตายมีบุตรตั้งแต่สามคนขึ้นไปให้ได้รับสามส่วน

    (๒) สามีหรือภริยาให้ได้รับหนึ่งส่วน

    (๓) บิดามารดา หรือบิดาหรือมารดาที่มีชีวิตอยู่ให้ได้รับหนึ่งส่วน

    ......ดังนั้นบุตรสามีเก่าและบุตรจากสามีใหม่มีสิทธิรับบำนาญตกทอด ตามเงื่อนไขข้างต้น ไม่แบ่งปันดังเช่นมรดก เพราะมีกฎหมายระบุไว้โดยเฉพาะ เรื่องระบุผู้รับประโยชน์ไว้ เมื่อมีทายาทตาม 1-2-3 น่าจะระบุไว้มิได้ เว้นแต่ไม่มี ทายาทตาม 1-2-3 จึงต้องระบุไว้ แต่เป็นปัญหาในการปฏิบัติต้องสอบถามหน่วยงาที่เกียวข้องอีกที ถ้ามีระเบียบให้ระบุผู้รับประโยชน์ได้ ก็ย่อมแก้ไขเปลี่ยนแปลงผู้รับประโยชน์ได้ โดยเจ้าตัวเอง ถ้าเสียชีวิตไปแล้วสามีไม่สามารถไปแก้ไขได้ครับ

     

    โดยคุณ มโนธรรม  (180.180.31.115)     14 มิ.ย. 2554

  • ความคิดเห็นที่ 1

    1. เงินบำเหน็จตกทอดของมารดาที่ได้มาภายหลังจากมารดาถึงแก่ความตายแล้ว ย่อมไม่เป็นมรดกตาม ป.พ.พ.มาตรา 1599 แต่ถ้าหากมารดาระบุบุตรเป็นผู้มีสิทธิรับประโยชน์จากบำเหน็จตกทอดนั้น
    2. สามีตามกฎหมายของคุณแม่คนใหม่ กฎหมายไม่ได้ให้อำนาจและสิทธิอันใดในการแก้ไขชื่อบุคคลผู้รับประโยชน์นั้น

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (58.136.10.61)     14 มิ.ย. 2554

แสดงความคิดเห็น

  •    
    ชื่อ
    เมล์
    ความคิดเห็น
    ตัวเลขที่เห็น
     แจ้งทาง e-mail เมื่อมีผู้ตอบกระทู้นี้

เข้าสู่ระบบ

คุณสามารถ สมัครสมาชิกได้ที่นี่...

กระทู้ที่มีผู้อ่านมากที่สุดในหมวด

กระทู้ที่มีผู้ตอบมากที่สุดในหมวด