การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร : ปรึกษาคดีมรดก โทร. 02-9485700 | decha.com
X Close ปิดเองอัตโนมัติภายใน  30 วินาที
452

งานเผยแพร่ความรู้ทางด้าน กฎหมาย การบริหารการจัดการหนี้สินในองค์กรภาครัฐและภาคเอกชน การฝึกอบรมสัมมนาพัฒนาบุคลากร ในการประกอบธุรกิจ หากหน่วยงานของรัฐ บริษัทห้างร้าน สถาบันการเงิน มีความสนใจ เชิญทีมงานไปฝึกอบรมสัมมนาหรือต้องการข้อมูลข่าวสาร ติดต่อได้ที่ 02-948-5700

อ่านต่อได้ที่นี่

3120

ท่านใดที่สนใจเกี่ยวกับหลักสูตรฝึกอบรมการติดตามหนี้ ทวงหนี้อย่างไรให้ได้ผล ได้เงิน รักษาภาพลักษณ์ รักษาลูกค้า/หลักสูตรการป้องกันและการปราบปรามการทุจริตภายในองค์กร/หลักสูตรกฎหมายแรงงาน สำหรับเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลหรือผู้บริหารบริษัท สนใจโทร.02-9485700

อ่านต่อได้ที่นี่

576

สืบทุกเรื่องที่คุณอยากรู้ มีเรื่องคาใจอยากรู้ความจริง โทรมาคุยกับกุ้งได้ที่ 081-625-2161หรือ 089-669-5026 \"อย่าปล่อยให้มีเรื่องคาใจ อะไรที่ไม่สบายใจ ต้องหาทางปลดปล่อย สืบให้รู้ความจริง จะได้จบสิ้นกันเสียที สำหรับความทุกข์ที่คาใจมาเป็นเวลานาน อย่าปล่อยให้คนนอกใจลอยนวล\"

อ่านต่อได้ที่นี่

รับแปลเอกสารต่างๆ

อ่านต่อได้ที่นี่

การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร : ปรึกษาคดีมรดก โทร. 02-9485700

  • การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร

    การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร

    ช่วงนี้รายการทนายคลายทุกข์ได้นำเรื่องที่เกี่ยวกับการติดต่อกับหน่วยงานราชการและศาลต่างๆ เพื่อให้สมาชิกทราบถึงขั้นตอนจะทำอย่างไรเพราะเห็นว่าเป็นประโยชน์อย่างมาก? และวันนี้ก็ได้นำเกี่ยวกับกรมที่ดิน ในเรื่อง การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไรมาฝากสมาชิกให้ศึกษาจะได้รู้ถึงขั้นตอน โดยสามารถศึกษาจากข้อมูลด้านล่างนี้นะครับ


    ทนายความ

     

    ทนายคลายทุกข์และทีมงานทนายความ  ให้คำปรึกษาทางด้านกฎหมายทั้งทางแพ่งและทางอาญา  ร้องทุกข์  ร้องเรียน  ไม่ได้รับความเป็นธรรม  เจรจาหนี้สิน  สืบทรัพย์  บังคับคดี  รับอบรมสัมมนา  พัฒนาบุคคลกรทางด้านกฎหมาย  อบรมนักทวงหนี้  ให้คำแนะนำในการปล่อยสินเชื่อ  โดยทีมงานทนายความมืออาชีพ  สอบถาม 02-948-5700, 081-625-2161

" บทความและคำแนะนำของทนายคลายทุกข์เป็นประโยชน์ต่อท่านหรือไม่ "


ความคิดเห็น

  •  1  2  3 .. 23   

  • ความคิดเห็นที่ 449

     สวัสดีค่ะทนายหนูจะขอสอบถาม ด้วยเรื่องที่ว่า ถ้าแม่จะโอนที่ดินให้ลูก1แปลง แต่ที่ดินที่ว่านำไปเข้า. ธกส ยังชำระไม่หมด สามารถทำการมอบโอนให้ลูกได้ไหมค่ะ ตอบกลับด้วยค่ะ ขอบคุนค่ะ

     

     

    โดยคุณ แมว  (223.204.240.182)     4 พ.ย. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 449

      จำนอง ย่อมเป็นทรัพยสิทธิที่ติดไปกับตัวที่ดินทรัพย์สินจำนอง โดยผู้รับจำนองมีสิทธิที่จะได้รับชำระหนี้จากที่ดินทรัพย์สินที่จำนองก่อนเจ้าหนี้สามัญ มิพักต้องพิเคราะห์ว่า กรรมสิทธิ์ในที่ดินจะได้โอนไปยังบุคคลภายนอกแล้วหรือไม่ ตาม ป.พ.พ.มาตรา 702 วรรค 2
    คุณแม่ซึ่งมีชื่อถือกรรมสิทธิ์ในโฉนดที่ดินจำนอง จึงมีสิทธิจดทะเบียนโอนให้แก่ท่านซึ่งเป็นบุตรได้ แต่ที่ดินแปลงนี้ย่อมมีจำนองตกติดเป็นทรัพยสิทธิไปด้วย

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (180.183.119.21)     18 พ.ย. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 448

     รบกวนสอบถามหน่อยครับ พ่อมีที่ดิน สปก (เป็นชื่อพ่อ) ต่อมาพ่อขายให้คนอื่น โดยที่ลูกไม่รู้เรื่อง แล้วยังงี้สามารถเอาคืนได้ไหมครับ มีขั้นตอนยังไง ต้องใช้อะไรบ้างครับ  พอมีทางไหนบ้างครับ รบกวนผู้รู้ ตอบคำถามด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

     

     

    โดยคุณ พต  (1.20.113.149)     27 ต.ค. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 448

     ที่ดิน สปก. จะโอนได้เฉพาะกรณีตกทอดทางมรดกเท่านั้น ไม่สามารถจำหน่ายจ่ายโอนได้ครับ หากกระทำไปก็ไม่ชอบด้วยกฎหมาย สามารถโต้แย้งเพิกถอนได้

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (180.183.132.117)     7 พ.ย. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 447

     สอบถามค่ะแม่สามีเสียชีวิตสามีมีคำสั่งศาลให้เป็นผู้จัดการมรดกในที่ดินและบ้านแล้วสามีดิฉันสามารถนำที่ดินไปคำ้เงินกู้ได้หรือไม่

    โดยคุณ Jirawun  (171.5.251.141)     19 ต.ค. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 447

     ทำได้ครับ หากที่ดินนั้นสามีท่านได้รับมรดกมาตามกฎหมาย แต่เมื่อเป็นผู้จัดการมรดก ต้องจัดการแบ่งทรัพย์สินให้กับทายาททุกคนที่มีสิทธิได้รับตามกฎหมาย ถ้าเอาที่ดินมรดกซึ่งทายาทอื่นมีสิทธิได้ สามีท่านไม่มีอำนาจนำไปจำนองครับ

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (180.183.96.95)     31 ต.ค. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 446

     มีคำถามครับ คือแม่(ยังมีชีวิตอยู่) โอนกรรมสิทธิ์ที่ดินแปลงนึงซึ่งไม่มาก ให้ผม แต่ท่านพาผมโอนกันเองกับท่าน บรรดาน้องๆ ผมไม่ทราบเรื่อง ผมเองก็ไม่ได้งุบงิบทำ แต่แม่ตั้งใจจะยกให้ผม ซึ่งได้ทำธุระกรรมเสร็จแล้ว น้องมาทราบเรืีองภายหลัง ถามว่าจะมีผลอย่างไรด้านกฎหมายมั้ยครับ 

    โดยคุณ   (182.232.55.191)     18 ต.ค. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 446

     หากแม่ท่านซึ่งเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ดำเนินการโอนกรรมสิทธิ์โดยถูกต้องตามกฎหมายแล้ว ท่านจึงเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ มีสิทธิ์ในที่ดินทุกอย่างแต่ผู้เดียวครับ

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (180.183.96.95)     31 ต.ค. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 445

     ขอปรึกษาค่ะ มารดาต้องการขอลุงแบ่งแยกที่ดิน เพราะที่ดินแปลงนี้เป็นชื่อลุง เมื่อก่อนตากับยายเแบ่งที่ดินให้มารดากับลุง แต่ในตอนนั้นลุงเป็นฝ่ายรับมรดกโดยใช้ชื่อในโฉนดที่ดินเพียงคนเดียวหวังไว้ค่อยมาแบ่งแยกกับมารดาภายหลัง แต่มาตอนนี้มารดาไปขอแบ่งแยกที่ดินแปลงนี้ลุงกลับบ่ายเบียง จนกระทั่งต้นปีที่แล้วลุงยอมทำการแบ่งแยกให้แต่บอกว่าจะจัดการให้เอง พอถึงเวลาเจ้าหน้าที่ทำการรางวัดลุงกลับแบ่งแยกเป็นชื่อลุงทั้งสองแปลงโดยไม่ได้แบ่งให้มารดา แต่เรื่องยังไม่จบเมื่อเจ้าหน้าที่ทำการแบ่งแยกเสร็จเป็นสองแปลงแล้วลุงกับไปยกเลิกคำขอเรื่องแบ่งแยก ฝ่ายมารดาได้เข้าไปสอบถามลุงกลับบอกว่าลุงไม่ให้เพราะยังไงก็เป็นชื่อของแก แม่ก็เอาไม่ได้

    รบกวนสอบถามว่ากรณีนี้ลุงเป็นฝ่ายฉ้อโกงได้หรือไม่  แล้วฝ่ายมารดาสามารถฟ้องศาลได้หรือไม่

    เพราะที่ดินแปลงนี้มารดาทำกินมานานกว่าสามสิบกว่าปีและเป็นมรดกที่เดียวที่ได้รับการแบ่งแต่ลุงได้แบ่งมาสองแปลงแล้ว แปลงนี้แปลงที่สาม มีเนื้อที่ 13 ไร่ เป็นของมารดา 9 ไร่ ของลุง 4 ไร่เท่านั้นแต่ลุงจะเอาทั้งหมด

     

     

     

    โดยคุณ รุงไพลิน  (27.55.87.218)     17 ต.ค. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 445

     กรณีดังกล่าว หากแม่ท่านมีสิทธิได้ที่ดินมรดกตามกฎหมาย สามารถฟ้องเอาที่ดินคืนได้รับ แนะนำให้เข้าพบทนายความเพื่อช่วยเหลือท่านต่อไปครับ

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (180.183.96.95)     31 ต.ค. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 444

     ถามหน่อยคับแม่มีที่อยู่แต่ไม่ได้แบ่งจะทำไห้เป็นส่วนร่วมยังไงคือลูกทั้ง3สามารถเข้าทำประโยชน์ไดัแต่ห้ามขายจะได้ไช้ถึงหลานเหลนจะต้องทำอย่างไงบ้างคับรบกวนตอบหน่อยขอบคุณคับ

    โดยคุณ อุเทน  (1.46.77.56)     2 ต.ค. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 443

    ขอสอบถามค่ะ กรณีที่ดินมรดก เนื่องจากพ่อแม่เสียชีวิดแล้ว แต่กรรมสิทธิ์การถือครองเป็นขอพี่คนโต (ระยะการถือครองน่าจะประมาณ 1 ปี) ซึ่งตามจริงที่ดินตรงนี้จะต้องแบ่งกัน ในฐานะที่เป็นทายาทเหมือนกัน เรามีสิทธิเรียกร้องอะไรบ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

    โดยคุณ โส  (171.99.26.117)     14 ก.ย. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 443

     ที่ดินที่จะเป็นมรดกนั้น ต้องเป็นที่ดินของพ่อหรือแม่ซึ่งเป็นเจ้ามรดก(ผู้ตาย) เท่านั้น เพราะฉะนั้น หากขณะพ่อแม่ของท่านถึงแก่ความตาย และ ที่ดินยังมีชื่อพ่อแม่ของท่านเป็นเจ้าของ ที่ดินดังกล่าวก็จะตกทอดแก่ทายาทโดยธรรม ตามป.พ.พ. มาตรา 1599,1600,1629 แต่ถ้าหาขณะพ่อแม่ท่านถึงแก่ความตายที่ดินดังกล่าวเป็นของพี่ชายคนโตของท่านไปแล้ว(หากเป็นที่ดินมีโฉนด ก็ดูชื่อในโฉนด , หากเป็นที่ดินที่มีเอกสารสิทธิอย่างอื่นเช่น นส.3 ก็ดูว่าใครเป็นผู้อาศัยอยู่ในที่ดิน) ที่ดินก็จะไม่ใช่มรดกของพ่อแม่ท่าน ท่านก็จะไม่มีสิทธิได้รับที่ดินดังกล่าวในฐานะทายาทโดยธรรมแต่อย่างใด

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (14.207.9.37)     21 ก.ย. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 442

     ขอสอบถามเรื่องการโอนที่ดินค่ะ กรณีย่า(มีชีวิตอยู่)จะโอนที่ดินให้หลาน(เพียงคนเดียวจาก3คน)เพราะลูกของย่า(พ่อของหลาน)เสียชีวิตแล้ว จะเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ หรือจะให้ย่าทำพินัยกรรมดีคะ แบบไหนเสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่าคะ ขอบคุณคะ

    โดยคุณ nadon  (1.47.171.231)     14 ก.ย. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 442

     การโอนให้ ผลคือที่ดินจะกลายเป็นของหลานผู้รับโอนทันทีที่จดทะเบียนที่สำนักงานที่ดิน ตามป.พ.พ. มาตรา 525 ส่วนการทำพินัยกรรม ผลคือที่ดินจะกลายเป็นของหลานผู้รับโอนเมื่อย่าของท่านถึงแก่ความตายแล้ว ตามป.พ.พ. มาตรา 1646 ส่วนค่าใช้จ่ายในวันโอนท่านควรสอบถามจากสำนักงานที่ดินโดยตรง

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (14.207.9.37)     21 ก.ย. 2559

  • ความคิดเห็นที่ 441

     ขอสอบถามคะ ในกรณีโอนที่ดิน สปก 

    ทั้งผู้โอนและผู้รับโอน จะต้องนำบุคคลร่วมทะเบียนบ้าน

    ไปเซนต์ยินยอมด้วยหรือไม่คะ

    และถ้ามีบุคคลที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะต้องไปด้วยมั้ยคะ

     

     

     

    โดยคุณ เฟย์  (182.232.81.24)     6 ก.ย. 2559

  • ตอบกลับความคิดเห็นที่ 441

     การโอนที่ดิน สปก. ผู้มีสิทธิได้รับการโอนสิทธิหรือรับมรดกสิทธิ ประกอบด้วย สามี หรือภรรยา (คู่สมรส) บุตร (ซึ่งรวมบุตรบุญธรรมด้วย) และเครือญาติ อันประกอบด้วย บิดาหรือมารดาของเกษตรกร พี่น้องร่วมบิดามารดาเดียวกันของเกษตรกร พี่น้องร่วมบิดาหรือร่วมมารดาเดียวกันของเกษตรกร และหลานของเกษตรกร ผู้รับโอนและผู้รับมรดก รวมทั้งบุคคลในครอบครัวเดียวกันจะต้องไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตนเองเพียงพอต่อการครองชีพอยู่ก่อนแล้ว และจะต้องมีคุณสมบัติและอยู่ในเงื่อนไขที่จะได้รับการคัดเลือกให้เข้าทำประโยชน์ในเขตปฏิรูปที่ดิน ตามที่กำหนดไว้ ส่วนหลักฐานการโอนแนะนำให้สอบถามเจ้าหน้าที่กรมที่ดินในเขตนั้นครับ

    โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก)  (180.183.114.250)     16 ก.ย. 2559

  •  1  2  3 .. 23   

แสดงความคิดเห็น

  •    
    ชื่อ
    เมล์
    ความคิดเห็น
    ตัวเลขที่เห็น
     แจ้งทาง e-mail เมื่อมีผู้ตอบกระทู้นี้

เข้าสู่ระบบ

คุณสามารถ สมัครสมาชิกได้ที่นี่...

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ข่าวที่มีผู้อ่านมากที่สุดในหมวด

ข่าวที่ถูกค้นมากที่สุดในหมวด