งานเผยแพร่ความรู้ทางด้าน กฎหมาย การบริหารการจัดการหนี้สินในองค์กรภาครัฐและภาคเอกชน การฝึกอบรมสัมมนาพัฒนาบุคลากร ในการประกอบธุรกิจ หากหน่วยงานของรัฐ บริษัทห้างร้าน มีความสนใจ เชิญทีมงานไปฝึกอบรมสัมมนาหรือต้องการข้อมูลข่าวสาร ติดต่อได้ที่ 02-948-5700 อ่านต่อ

ท่านใดที่สนใจเกี่ยวกับหลักสูตรฝึกอบรมการติดตามหนี้ ทวงหนี้อย่างไรให้ได้ผล ได้เงิน รักษาภาพลักษณ์ รักษาลูกค้า/หลักสูตรการป้องกันและการปราบปรามการทุจริตภายในองค์กร/หลักสูตรกฎหมายแรงงาน สำหรับเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลหรือผู้บริหารบริษัท สนใจโทร.02-9485700 อ่านต่อ

สืบทุกเรื่องที่คุณอยากรู้ มีเรื่องคาใจอยากรู้ความจริง โทรมาคุยกับกุ้งได้ที่ 081-625-2161หรือ 089-669-5026 "อย่าปล่อยให้มีเรื่องคาใจ อะไรที่ไม่สบายใจ ต้องหาทางปลดปล่อย สืบให้รู้ความจริง จะได้จบสิ้นกันเสียที สำหรับความทุกข์ที่คาใจมาเป็นเวลานาน อย่าปล่อยให้คนนอกใจลอยนวล" อ่านต่อ

รับแปลเอกสารต่างๆ อ่านต่อ

การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร : ปรึกษาคดีมรดก โทร. 02-9485700

รายการทนายคลายทุกข์ได้นำเรื่องที่เกี่ยวกับการติดต่อกับหน่วยงานราชการและศาลต่างๆ ให้สมาชิกทราบถึงขั้นตอน และวันนี้ก็ได้นำเรื่อง การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร

บทความวันที่ 7 ก.ย. 2549, 00:00

มีผู้อ่านทั้งหมด 47272 ครั้ง


การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร

การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไร

ช่วงนี้รายการทนายคลายทุกข์ได้นำเรื่องที่เกี่ยวกับการติดต่อกับหน่วยงานราชการและศาลต่างๆ เพื่อให้สมาชิกทราบถึงขั้นตอนจะทำอย่างไรเพราะเห็นว่าเป็นประโยชน์อย่างมาก? และวันนี้ก็ได้นำเกี่ยวกับกรมที่ดิน ในเรื่อง การรับมรดกที่ดินจะทำอย่างไรมาฝากสมาชิกให้ศึกษาจะได้รู้ถึงขั้นตอน โดยสามารถศึกษาจากข้อมูลด้านล่างนี้นะครับ


ทนายความ

 

ทนายคลายทุกข์และทีมงานทนายความ  ให้คำปรึกษาทางด้านกฎหมายทั้งทางแพ่งและทางอาญา  ร้องทุกข์  ร้องเรียน  ไม่ได้รับความเป็นธรรม  เจรจาหนี้สิน  สืบทรัพย์  บังคับคดี  รับอบรมสัมมนา  พัฒนาบุคคลกรทางด้านกฎหมาย  อบรมนักทวงหนี้  ให้คำแนะนำในการปล่อยสินเชื่อ  โดยทีมงานทนายความมืออาชีพ  สอบถาม 02-948-5700, 081-625-2161

ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 786

แม่ได้ให้ทางสำนักงานที่ดินจัดการแบ่งแยกมรดกไว้เป็นพี่น้องครอบครองที่ดินร่วมกัน

แต่พี่คนโตได้ถือใบโฉนดไว้ไม่ยอมให้โอน

อยากทราบว่าแม่มีสิทธิ์เรียกคืนมรดกหรือไม่


โดยคุณ นางสาวเกสรี โพธิ์คำ (1.179.xxx.xxx) 18 เม.ย. 2560, 12:27

ความคิดเห็นที่ 785

สวัสดีค่ะ อยากถามว่า การมอบอำนาจให้รับมรดกที่ดินแทนในการที่เจ้าของถูกจำคุกเราต้องดำเนินการอย่างไรค่ะ

โดยคุณ ลัดดาวรรณ์ หล่อพันธ์ (49.230.xxx.xxx) 30 มี.ค. 2560, 08:33

ตอบความคิดเห็นที่ 785

กรณีตามปัญหา  การรับมรดกแทนที่ย่อมเป็นไปโดยผลของกฎหมาย ตามปพพ.มาตรา 1639 โดยทายาทผู้รับมรดกแทนที่ไม่ต้องกระทำการแสดงเจตนาใดๆ 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (14.207.xxx.xxx) 8 พ.ค. 2560, 15:17

ความคิดเห็นที่ 784

 อยากติดต่อความคิดเห็นที่ 400 ค่ะ คุณวราพร ถ้าได้เข้ามาอ่าน กรุณาติดต่อ 086-9148978 ตอนนี้ที่มรดกของน้องกำลังจะได้ขายแล้วค่ะ แต่ตามหาตัวน้องไม่เจอ

โดยคุณ Janjira (49.228.xxx.xxx) 22 มี.ค. 2560, 15:44

ความคิดเห็นที่ 783

 ขอสอบถามค่ะ ถ้าพ่อตายแต่มีแม่เลี้ยงที่จดทะเบียนสมรสอยู่

แล้วที่ดินที่มีอยู่มีก่อนจดทะเบียนสมรส แล้วตอนนี้แม่เลี้ยงกำลังโอนย้านทุกอย่างเป็นของเขาหมด ลูกแท้ๆของผู้ตายมีสิทธิเนียกร้องอะไรได้บ้สงค่เ

โดยคุณ นิ้ง (124.122.xxx.xxx) 20 มี.ค. 2560, 16:58

ความคิดเห็นที่ 782

 สอบถามครับ

ถ้าที่ดินเป็นชื่อของตาพ่อของแม่แต่ตาเสียไปแล้วคนที่มีสิทรับมอดกคืมแม่ใช่มัยครับแล้วญาติเช่นน้องตามิสิทมัยครับ

โดยคุณ โหน่ง (1.47.xxx.xxx) 22 ม.ค. 2560, 17:45

ตอบความคิดเห็นที่ 782

 กรณีตามปัญหา  เมื่อบุคคลใดตาย มรดกของบุคคลนั้นตกทอดแก่ทายาท ตามปพพ.มาตรา 1599 ส่วนทายาทที่มีสิทธิรับมรดกได้ แก่ (1) ผู้สืบสันดาน (2)บิดามารดา (3)พี่น้องร่วมบิดามารดาเดียวกัน (4)พี่น้องร่วมบิดาหรือร่วมมารดาเดียวกัน (5) ปู่ ย่า ตา ยาย (6) ลุง ป้า น้า อา  และคู่สมรสตาม ปพพ.มาตรา 1629 วรรคหนึ่งและวรรคสอง

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (183.89.xxx.xxx) 12 ก.พ. 2560, 16:46

ความคิดเห็นที่ 781

 กรณีตามปัญหา  เมื่อบุคคลใดตาย มรดกของบุคคลนั้นตกทอดแก่ทายาท ตามปพพ.มาตรา 1599 ส่วนทายาทที่มีสิทธิรับมรดกได้ แก่ (1) ผู้สืบสันดาน (2)บิดามารดา (3)พี่น้องร่วมบิดามารดาเดียวกัน (4)พี่น้องร่วมบิดาหรือร่วมมารดาเดียวกัน (5) ปู่ ย่า ตา ยาย (6) ลุง ป้า น้า อา  และคู่สมรสตาม ปพพ.มาตรา 1629 วรรคหนึ่งและวรรคสอง

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (183.89.xxx.xxx) 12 ก.พ. 2560, 16:46

ความคิดเห็นที่ 780

ขอสอบถามหน่อยคับ พอดีว่าผมอยากโอนที่ดินเป็นชื่อของผมแต่ว่าโฉนดที่ดินเป็นชื่อของคุณปู่ แล้วคุณปู่มีลูกทั้งหมด3คนมีลุง พ่อผมและคุณอาแล้วตอนนี้พ่อผมท่านเสียไปนานแล้ว แต่ผมกับแม่อาศัยอยู่ที่ดินผืนนี้มาเกือบ30ปีส่วนลุงกับอาแกออกจากบ้านไปมีครอบครัวอยู่จังหวัดอื่นซึ่งตอนแรกตกลงกันได้ว่าลุงและคุณอายอมสละสิทธิ์ในที่ดินผืนนี้แต่พอนัดวันโอนปรากฎว่าคุณลุงแกเรียกเงินผม50,000บาทผมเลยขอลุงว่าผมขอให้ลุง30,000บาทได้ไหมเพราะที่ดินมันมีอยู่แค่2งานแต่คุณลุงผมไม่ยอม ผมอยากขอคำปรึกษาว่าผมควรทำยังไงดีคับจะให้ผมจ้างทนายผมก้อไม่มีเงินช่วยตอบคำถามผมด้วยนะคับ

โดยคุณ นิเวส (125.26.xxx.xxx) 18 ม.ค. 2560, 19:43

ตอบความคิดเห็นที่ 780

 ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1612 การสละมรดกนั้น ต้องแสดงเจตนาชัดแจ้งเป็นหนังสือมอบไว้แก่พนักงานเจ้าหน้าที่ หรือทำเป็นสัญญาประนีประนอมยอมความ หากไม่ได้ทำดังกล่าวไม่ถือว่าได้มีการสละมรดก ดังนั้นลูกของคุณปู่มีสิทธิในที่ดินมรดกของปู่เมื่อปู่เสียชีวิต มีสิทธิเรียกเงินได้ ตาม ป.พ.พ.มาตรา 1599 1600 1629 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 3 ก.พ. 2560, 10:58

ความคิดเห็นที่ 779

 ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1612 การสละมรดกนั้น ต้องแสดงเจตนาชัดแจ้งเป็นหนังสือมอบไว้แก่พนักงานเจ้าหน้าที่ หรือทำเป็นสัญญาประนีประนอมยอมความ หากไม่ได้ทำดังกล่าวไม่ถือว่าได้มีการสละมรดก ดังนั้นลูกของคุณปู่มีสิทธิในที่ดินมรดกของปู่เมื่อปู่เสียชีวิต มีสิทธิเรียกเงินได้ ตาม ป.พ.พ.มาตรา 1599 1600 1629 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 3 ก.พ. 2560, 10:58

ความคิดเห็นที่ 778

รบกวนสอบถามหน่อยครับ  พอดีผมพึ่งได้เปลี่ยนชื่อที่ดินจากชี่อแม่ผมเป็นชื่อผมเมื่อ  3 ปีที่ผ่านมา (แม่ผมเสียชีวิตตั้งแต่ผม 10 ปี) แล้วมีคนมาอยู่ในที่ดินของผม โดยที่ผมนั้นไม่ทราบมาก่อนว่ามีตนมาอยู่  อย่างนี้เขาจะสามารถไปดำเนินการที่ดินปรปักษ์ได้หรือไม่ครับ  แล้วถ้าผมอยากได้ที่ดินคืน  ผมต้องทำยังไงดีครับ  ขอบคุณครับ

โดยคุณ สรศักย์ ปิ่นประไพพงส์ (202.183.xxx.xxx) 9 ม.ค. 2560, 16:38

ตอบความคิดเห็นที่ 778

 กรณีตามปัญหา ปพพ.มาตรา 1382  บัญญัติว่า “บุคคลใดครอบครองทรัพย์สินของผู้อื่นไว้โดยความสงบและโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของ ถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาสิบปี ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาห้าปีไซร้ ท่านว่าบุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์”  

ดังนั้น ถ้าคนที่มาอยู่ในที่ดินของท่านยังไม่ครบกำหนดระยะเวลา 10 ปี ท่านในฐานะเจ้าของกรรมสิทธิ์มีสิทธิฟ้องขับไล่ให้ออกจากที่ดินได้ ตามปพพ.มาตรา 1336  
โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 3 ก.พ. 2560, 10:45

ความคิดเห็นที่ 777

 กรณีตามปัญหา ปพพ.มาตรา 1382  บัญญัติว่า “บุคคลใดครอบครองทรัพย์สินของผู้อื่นไว้โดยความสงบและโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของ ถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาสิบปี ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาห้าปีไซร้ ท่านว่าบุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์”  

ดังนั้น ถ้าคนที่มาอยู่ในที่ดินของท่านยังไม่ครบกำหนดระยะเวลา 10 ปี ท่านในฐานะเจ้าของกรรมสิทธิ์มีสิทธิฟ้องขับไล่ให้ออกจากที่ดินได้ ตามปพพ.มาตรา 1336  
โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 3 ก.พ. 2560, 10:45

ความคิดเห็นที่ 776

 แม่ได้แต่งงานใหม่ โดยไม่ใด้จดทะเบียนสมรส แม่มีที่ดินยุ14 กว่าไร่ ที่ดินไม่มี สปก . มีที่ดินยุก่อนแล้ว เป็นสมบัติดั้งเดิม แม่มีลูกสองคน กับสามีใหม่ไม่มี แม่ได้เสียชีวิตลงโดยไม่ได้ทำพินัยกรรมใว้ ลูกผู้พี่ไม่สามรถติดต่อ มีดิฉันคนเดียวที่ยุกับแม่ เมื่อแม่เสียชีวิตลง ทนายได้จัดการให้ ยาย ซึ่งเป็นแม่ของแม่เป็นผู้จัดการมรดก และแม่ก็มีสมุดธนาคารที่มีเงินฝาก ดิฉันในฐานะลูกของผู้ตาย ต้องทำยังไงที่ถือกรรมสิทธ์ทุกอย่างที่เป็นของแม่ และในตอนนี้สามีใหม่แม่ก็มีภรรยาใหม่แล้ว และบ้านที่มาสร้างร่วมกันในที่ดินของแม่ เขามีสิทธิ์ที่จะขายได้ไหมค่ะ จอนนี้เขามีภรรยาใหม่เท่ากับเขาเป็นคนนอกใช่ป่าวค่ะ

โดยคุณ นส.สายสมร สิงห์โสดา (171.7.xxx.xxx) 7 ม.ค. 2560, 15:11

ตอบความคิดเห็นที่ 776

 หากสามีของแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ไม่มีสิทธิในมรดกของแม่ครับ เว้นแต่เป็นกรรมสิทธิ์รวม เมื่อแม่ท่านเสียชีวิต ท่านจึงเป็นทายาทโดยธรรมที่มีสิทธิรับมรดกของแม่ ตาม ป.พ.พ. มาตรา 1599 1600 1629 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 18 ม.ค. 2560, 16:04

ความคิดเห็นที่ 775

 หากสามีของแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ไม่มีสิทธิในมรดกของแม่ครับ เว้นแต่เป็นกรรมสิทธิ์รวม เมื่อแม่ท่านเสียชีวิต ท่านจึงเป็นทายาทโดยธรรมที่มีสิทธิรับมรดกของแม่ ตาม ป.พ.พ. มาตรา 1599 1600 1629 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 18 ม.ค. 2560, 16:04

ความคิดเห็นที่ 774

อยากสอบถามค่ะ....พอดีแม่ได้เสียชีวิต. แต่ไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้.. มีลูกทั้งหมด3คน เราคือคนเล็กผู้หญิงที่เหลือผู้ชายหมด. แต่คนละพ่อ. ผู้ชาย2คน. พ่อเดียวกันแต่เราคนละพ่อ.   ก่อนตายแม่ได้บอกจะให้ที่ดินแปลงนี้กับเรา.  เพราะเราอยู่ กับ น้า และยาย.  เราอยู่มาตั้งแต่เด็กๆๆ.  แต่พอแม่ตาย. พี่ทั้งสอง  ก็จะมาเอา.  ที่แปลงนี้ ทั้งที่ไม่เคยเข้ามาอยู่. หรือเหยีบที่นี่อีกเลย. ยายก็เดินไม่ได้ ก็ไม่มาดู.  แบบนี้. ยายสามารถ. เอาคืนได้ไหม....ค่ะ.  คือยายอยากให้เราแค่คนเดียว.   

โดยคุณ หญิง (182.232.xxx.xxx) 4 ม.ค. 2560, 18:33

ความคิดเห็นที่ 773

 อยากขอรบกวนสอบถามหน่อยค่ะ...

กรณีที่พ่อมีลูก 2 คน พอพ่อแก่แล้วอ่านหนังสือไม่ค่อยได้ แล้วลูกคนที่ 2 แอบพาให้พ่อไปโอนมรดกทั้งหมดให้ตน โดยที่ลูกคนที่ 1 ไม่รู้เรื่อง ซึ่งปัจจุบันพ่อเสียชีวิตแล้ว ลูกคนที่ 1 พึ่งมารับรู้ว่ามรดกทั้งหมดถูกโอนให้ลูกคนที่ 2 หมดแล้ว... จากกรณีนี้ลูกคนที่ 2 สามารถยื่นฟ้งขอแบบมรดกได้หรือเปล่าคะ.. รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

โดยคุณ APPLE (1.46.xxx.xxx) 16 ธ.ค. 2559, 13:45

ตอบความคิดเห็นที่ 773

 มรดก หมายถึงทรัพย์สินที่ผู้ตายมีอยู่ในขณะถึงแก่ความตายเท่านั้นตามป.พ.พ. มาตรา 1600 เพราะฉะนั้น เมื่อพ่อของท่านโอนที่ดินให้แก่ลูกอีกคนหนึ่งแล้วก่อนถึงแก่ความตาย ทรัพย์สินที่โอนไปแล้วย่อมไม่ใช่มรดกของพ่ออีกต่อไป แต่อย่างไรก็ตามท่านควรทำการเจรจาพูดคุยกับพี่น้องของท่านเพื่อให้แบ่งที่ดินที่เป็นของพ่ออยู่แต่เดิมเป็นของท่านต่อไป

 
โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 12 ม.ค. 2560, 10:09

ความคิดเห็นที่ 772

 มรดก หมายถึงทรัพย์สินที่ผู้ตายมีอยู่ในขณะถึงแก่ความตายเท่านั้นตามป.พ.พ. มาตรา 1600 เพราะฉะนั้น เมื่อพ่อของท่านโอนที่ดินให้แก่ลูกอีกคนหนึ่งแล้วก่อนถึงแก่ความตาย ทรัพย์สินที่โอนไปแล้วย่อมไม่ใช่มรดกของพ่ออีกต่อไป แต่อย่างไรก็ตามท่านควรทำการเจรจาพูดคุยกับพี่น้องของท่านเพื่อให้แบ่งที่ดินที่เป็นของพ่ออยู่แต่เดิมเป็นของท่านต่อไป

 
โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 12 ม.ค. 2560, 10:09

แสดงความเห็น

ข่าวที่มีผู้อ่านมาก