งานเผยแพร่ความรู้ทางด้าน กฎหมาย การบริหารการจัดการหนี้สินในองค์กรภาครัฐและภาคเอกชน การฝึกอบรมสัมมนาพัฒนาบุคลากร ในการประกอบธุรกิจ หากหน่วยงานของรัฐ บริษัทห้างร้าน มีความสนใจ เชิญทีมงานไปฝึกอบรมสัมมนาหรือต้องการข้อมูลข่าวสาร ติดต่อได้ที่ 02-948-5700 อ่านต่อ

ท่านใดที่สนใจเกี่ยวกับหลักสูตรฝึกอบรมการติดตามหนี้ ทวงหนี้อย่างไรให้ได้ผล ได้เงิน รักษาภาพลักษณ์ รักษาลูกค้า/หลักสูตรการป้องกันและการปราบปรามการทุจริตภายในองค์กร/หลักสูตรกฎหมายแรงงาน สำหรับเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลหรือผู้บริหารบริษัท สนใจโทร.02-9485700 อ่านต่อ

สืบทุกเรื่องที่คุณอยากรู้ มีเรื่องคาใจอยากรู้ความจริง โทรมาคุยกับกุ้งได้ที่ 081-625-2161หรือ 089-669-5026 "อย่าปล่อยให้มีเรื่องคาใจ อะไรที่ไม่สบายใจ ต้องหาทางปลดปล่อย สืบให้รู้ความจริง จะได้จบสิ้นกันเสียที สำหรับความทุกข์ที่คาใจมาเป็นเวลานาน อย่าปล่อยให้คนนอกใจลอยนวล" อ่านต่อ

รับแปลเอกสารต่างๆ อ่านต่อ

คำแนะนำเกี่ยวกับการขายฝากสำหรับผู้ขายฝาก

รายาการทนายคลายทุกข์ได้นำ คำแนะนำเกี่ยวกับการขายฝากสำหรับผู้ขายฝากมาให้สมาชิกได้

บทความวันที่ 5 ก.ย. 2549, 00:00

มีผู้อ่านทั้งหมด 35782 ครั้ง


รายการทนายคลายทุกข์ได้นำ คำแนะนำเกี่ยวกับการขายฝากสำหรับผู้ขายฝากมาให้สมาชิกได้ศึกษากัน โดยสามารถศึกษาจากข้อมูลด้านล่างนี้

รายการทนายคลายทุกข์ได้นำ คำแนะนำเกี่ยวกับการขายฝากสำหรับผู้ขายฝากมาให้สมาชิกได้ศึกษากัน? โดยสามารถศึกษาจากข้อมูลด้านล่างนี้

ทนายความ

 

ทนายคลายทุกข์และทีมงานทนายความ  ให้คำปรึกษาทางด้านกฎหมายทั้งทางแพ่งและทางอาญา  ร้องทุกข์  ร้องเรียน  ไม่ได้รับความเป็นธรรม  เจรจาหนี้สิน  สืบทรัพย์  บังคับคดี  รับอบรมสัมมนา  พัฒนาบุคคลกรทางด้านกฎหมาย  อบรมนักทวงหนี้  ให้คำแนะนำในการปล่อยสินเชื่อ  โดยทีมงานทนายความมืออาชีพ  สอบถาม 02-948-5700, 081-625-2161

ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 105

อยากสาบว่าถ้าเราขายฝากที่ดินให้กับพี่น้องเราแต่ไม่มีกำหนดขาดมาหลายปีแร้วก้อไม่มีคัยไปต่อสัญญาแร้วคนที่ขายฝากก้อเสียแร้ว..ถ้าเราจะขอซื้อคืนจะได้มั้ยคะ

โดยคุณ สุภัสสรา. ประจำกลาง (49.230.xxx.xxx) 21 พ.ค. 2560, 03:59

ความคิดเห็นที่ 104

 อยากทราบว่าแม่เอาพระเครื่องไปไว้กะเพื่อนแต่เพื่อนไม่ยอมคืนจะทำไ

โดยคุณ คุณkai (182.232.xxx.xxx) 5 ก.พ. 2560, 23:29

ตอบความคิดเห็นที่ 104

 หากไม่คืน จะมีความผิดฐานยักยอก ตาม ป.อ. มาตรา 352 คือ ผู้ใดครอบครองทรัพย์ซึ่งเป็นของผู้อื่น หรือซึ่งผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย เบียดบังเอาทรัพย์นั้นเป็นของตนหรือบุคคลที่สามโดยทุจริต ผู้นั้นกระทำความผิดฐานยักยอก ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 16 ก.พ. 2560, 16:33

ความคิดเห็นที่ 103

 หากไม่คืน จะมีความผิดฐานยักยอก ตาม ป.อ. มาตรา 352 คือ ผู้ใดครอบครองทรัพย์ซึ่งเป็นของผู้อื่น หรือซึ่งผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย เบียดบังเอาทรัพย์นั้นเป็นของตนหรือบุคคลที่สามโดยทุจริต ผู้นั้นกระทำความผิดฐานยักยอก ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 16 ก.พ. 2560, 16:33

ความคิดเห็นที่ 102

 สวัสดีค่ะทีบ้านหนูมัปัญหาเรื่องขายฝากพอดีเเม่เอาทีดินเเละบ้านไปทำขายฝากกับคนเเถวๆบ้าน ยอดชำระในระยะเวลา1ปีเเม่ไม่ได้จ่ายดอกเบี้ย ตอนนีาเลยมาเปนเวลา เกือบสองปีเเล้วค่ะนายทุนให้ไปไถ่คืนเปนวงเงินสี่ล้าน ตามทีเค้าเรียกมาหนูมีทางออกยังไงบ่างค่ะขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

โดยคุณ นิรมล (1.47.xxx.xxx) 4 ม.ค. 2560, 23:12

ตอบความคิดเห็นที่ 102

 กรณีตามปัญหา  ปพพ. มาตรา 491 บัญญัติว่า “อันว่าขายฝากนั้น คือสัญญาซื้อขายซึ่งกรรมสิทธิ์ ในทรัพย์สินตกไปยังผู้ซื้อ โดยมีข้อตกลงกันว่าผู้ขายอาจไถ่ทรัพย์ นั้นคืนได้”  หากสัญญาขายฝากกำหนดระยะเวลาไถ่ถอนภายในกำหนด 1 ปี ท่านไม่ได้ไปไถ่ถอนภายในระยะเวลาดังกล่าว กรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินที่ขายฝากย่อมตกแก่ผู้ซื้อฝาก 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 18 ม.ค. 2560, 14:55

ความคิดเห็นที่ 101

 กรณีตามปัญหา  ปพพ. มาตรา 491 บัญญัติว่า “อันว่าขายฝากนั้น คือสัญญาซื้อขายซึ่งกรรมสิทธิ์ ในทรัพย์สินตกไปยังผู้ซื้อ โดยมีข้อตกลงกันว่าผู้ขายอาจไถ่ทรัพย์ นั้นคืนได้”  หากสัญญาขายฝากกำหนดระยะเวลาไถ่ถอนภายในกำหนด 1 ปี ท่านไม่ได้ไปไถ่ถอนภายในระยะเวลาดังกล่าว กรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินที่ขายฝากย่อมตกแก่ผู้ซื้อฝาก 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 18 ม.ค. 2560, 14:55

ความคิดเห็นที่ 100

 ในกรณีที่สัญญาหมดอายุแล้วเขานัดให้ไปต่อสัญญาแต่มันตรงกับวันหยุดเช่นสัญญาหมดอายุวันที่3แต่วันเป็นวันหยุดทางกรมที่ดินปิดละเปิดวันที่4ถ้าเราไปต่อสัญญาวันที่4จะได้ไหมคะสัญญาเราจะขาดไหมคะ

โดยคุณ ชลิตา. ซุยกระโทก (49.230.xxx.xxx) 3 ม.ค. 2560, 14:52

ตอบความคิดเห็นที่ 100

 กรณีตามปัญหา ถ้าวันสุดท้ายของระยะเวลาเป็นวันหยุดทำการตามประกาศเป็นทางการ ท่านสามารถไปต่อสัญญาได้ในวันเริ่มทำการใหม่ได้ ตามปพพ.มาตรา 193/8

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 18 ม.ค. 2560, 14:52

ความคิดเห็นที่ 99

 กรณีตามปัญหา ถ้าวันสุดท้ายของระยะเวลาเป็นวันหยุดทำการตามประกาศเป็นทางการ ท่านสามารถไปต่อสัญญาได้ในวันเริ่มทำการใหม่ได้ ตามปพพ.มาตรา 193/8

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 18 ม.ค. 2560, 14:52

ความคิดเห็นที่ 98

แม่ผมเสียรู้เขา

1-5 คือข้อเท็จจริง ที่ผมเพิ่งทราบ เลยอยากจะถามอาจารย์คับ

1.ขายฝากที่ดิน เป็นเงิน 600000 ระยะเวลาไถ่ 1 ปี ไม่ไหวก้เจรจากับผู้ซื้อฝากได้ เช่น ขยายระยะเวลา ซึ่งย่อมเกิดการคิดดอกเบี้ยหรือสัญญาใหม่แน่ๆ

2.โดย600000นั้น ทำเป็นสัญญาเช่าซื้อรถ นำไปดาว ทั้ง600000 เหลือ อีก 288000 โดยผ่อนเป็นงวดๆละ 8900 จำนวน 72 เดือน เมื่อผ่อนหมดเป็นเงินทั้งหมด 640800 บาท

3.จริงๆราคารถไม่ใช่ 880000 ด้วยความไม่เงินสดเลยแต่มีที่ดิน เขาขอขึ้นราคารถและให้ราคาขายฝากที่600000 ด้วยความดีใจที่เขาให้ราคาที่ดินเยอะ เขาตัดสินใจไวเกิน

4.เจ้าหนี้ขายฝากและเช่าซื้อคือคนเดียวกัน

5.หากแม่ผมไม่ไหว ผิดสัญญา ก็จะเสียทั้งรถและที่ดิน โดยไม่ได้อะไรเลย

- ผมสงสัย ในการคำนวนผลประโยชน์ ในการขายฝากและหากครบ 1 ปี แล้ว แต่เราหาเงินให้ไม่ครบ 600000 จะถึงว่าเราผิดสัญญาหรือไม่

- และ ดอกเบี้ยของสัญญาเช่าซื้อ โดยที่เจ้าหนี้ไม่ได้ระบุในสัญญาแต่อย่างใด แต่ได้คำนวนเบ็ดเส้ดแล้ว แบบนี้ได้หรือไม่

- หากเราส่งงานครบทั้ง 72 งวด กรรมสิทธิ์เราต้องเป็นของเรา และ การขายฝากที่โดนยึดไปแล้วไม่มีผลต่อสัญญาเช่าซื้อ ใช่หรือไม่

- 288000 ส่ง 6 ปี 72 งวด งวดละ 8900  รวมเป็นเงิน 640800 บาท หักต้น 288000 = ดอก 360800 บาท ถือว่าเกินกฎหมายกำหนด หรือว่าเจ้าหนี้เอายอดที่ดาวมารวมคำนวนดอกเบี้ยด้วย ถามว่าเกิน หรือ ชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ และ จะคำนวนใหม่ ในอัตรา 7.5 หรือ 15 ปี หรือไม่

- สุดท้าย ก่อนจะครบกำหนด ไถ่ถอน  ได้เจรจาขอผ่อนผัน

อีก 1 ปี แต่เขาไม่ได้นัดทำสัญญาทันที รอให้ผ่านไป 1 อาทิตย์

หลังจากครบกำนหนด ใน 1 อาทิตย์นั้น เขาได้แจ้งที่ดิน ให้ที่ดินนั้นเป็นของเขาโดยชอบ เมื่อ เราติดไปอาทิตย์ที่สอง ถ้าอ้างว่าขายฝากนั้นจบไปแล้ว เขาให้ทำสัญญาใหม่ ซึ่งไม่ได้เป็นการขยายเวลาแต่อย่างใด


เราจะทำอย่างไรได้บ้างคับ

 

 

ขอบคุณที่ให้คำปรึกษา

โดยคุณ Am (110.169.xxx.xxx) 26 พ.ย. 2559, 00:47

ตอบความคิดเห็นที่ 98

 ตามกฎหมายขายฝาก หากท่านไม่ไถ่ทรัพย์คืนตามกำหนดไถ่ กรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินตกไปยังผู้ซื้อทันทีครับ หากดอกเบี้ยไม่ได้กำหนดไว้ กฎหมายให้คิดได้ร้อยละ 7.5 ต่อปีครับ  สัญญาขายฝากไม่มีผลถึงสัญญาเช่าซื้อครับ 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 2 ธ.ค. 2559, 11:50

ความคิดเห็นที่ 97

 ตามกฎหมายขายฝาก หากท่านไม่ไถ่ทรัพย์คืนตามกำหนดไถ่ กรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินตกไปยังผู้ซื้อทันทีครับ หากดอกเบี้ยไม่ได้กำหนดไว้ กฎหมายให้คิดได้ร้อยละ 7.5 ต่อปีครับ  สัญญาขายฝากไม่มีผลถึงสัญญาเช่าซื้อครับ 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 2 ธ.ค. 2559, 11:50

ความคิดเห็นที่ 96

 อยากขอความเป็นธรรมค่ะ คือแฟนขายที่ดินซึ่งเป็นมรดกของตายายเป็นจำนวนเงิน 4แสนกว่าเอาไปถอนฉะโนดแสนกว่าแล้วเอามาให้หนูสามแสนหกค่ะหนูเอาไปจ่ายค่ารถสองคันหนึ่งแสนและไถ่ทองอีกหนึ่งหมื่น เงินที่เหลือเอาไปฝากในบันชีของหนูค่ะ250,000บาท แต่บัตและสมุดบันชีหนูให้เขาเก็บเพราะความสบายใจเคยกดเงินในบันชี2-3ครั้งค่ะตอนนั้นเงินในบันชีเหลือ120,000ค่ะ ต่อมาแฟนกดออกมาใช่เขาเองโดยที่ไม่มีประโชดหนูก้เลยอายัดบัดค่ะเพระกลัวไม่มีเงินสร้างให้เขาถามยอดเงินมีอยู่185,000แล้วแฟนเขาก็บอกกับยาทพี่น้องของเขาว่าหนูเอาเงินหนี้ไปหมดเลยเขาก็เลยพากันมาหา อ.บ.ต เพื่อที่จะไปแจ้งความเอาผิดหนู หนูก็เลยโทไป191เพื่อจะสอบถามแต่ยังไม่ได้อทิบายอะไรหนูก็โดน2ข้อหา คดีอายาให้เวลาแค่วันเดียวมาคุยกันแล้วจะไม่แจ้งแต่คนที่แจ้งไม่ใช่่แฟนเป็นยาทเขาแจ้งเมื่อ4 พ.ยแต่ไม่ไปแจ้งเขากับเล่าให้ฟังอีกว่าตำหรวจบอกใบแรกคือแจ้งความใบที่่สองคือไกล่เกลี่ยใบที่สามหมายจับแล้วอ.บ.ต ยาทพี่น้องกับ อ.บ.ต ก็บังคับให้แฟนไปแจ้งเขาบอกเงินไม่ได้ไม่เป็นไรแตเอามันติดุกก่อน เงินสักบาทก็ไม่ได้กดออกมาหวังดีกะเขากัวไม่มีบ้านยุก็โดนสองคดีและกไม่ได้หนีมีเวลาแค่ 5-6 พ.ยนี้ถ้ายาทพี่น้องเขายังจะแจ้งความยุจะทำอย่างไรค่ะ

โดยคุณ ปัทมา สมบูรณ์ (49.229.xxx.xxx) 5 พ.ย. 2559, 05:57

ตอบความคิดเห็นที่ 96

 ทางฝ่ายคู่กรณีของท่านจำเป็นต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์ให้ศาลเชื่อโดยปราศจากข้อสงสัยว่าท่านกระทำความผิดจริง หากยังมีข้อสงสัยว่าท่านกระทำความผิดจริงหรือไม่ ศาลต้องยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้กับจำเลย ตามป.วิ.อ. มาตรา 227

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 18 พ.ย. 2559, 16:44

ความคิดเห็นที่ 95

 ทางฝ่ายคู่กรณีของท่านจำเป็นต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์ให้ศาลเชื่อโดยปราศจากข้อสงสัยว่าท่านกระทำความผิดจริง หากยังมีข้อสงสัยว่าท่านกระทำความผิดจริงหรือไม่ ศาลต้องยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้กับจำเลย ตามป.วิ.อ. มาตรา 227

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 18 พ.ย. 2559, 16:44

ความคิดเห็นที่ 94

 อยากถามว่าถ้าขายฝากบ้านพร้อมที่ดินกรรมสิทธิ์ตกเป็นของผู้รับขายฝากจริงแล้วผู้รับขายฝากมีสิทธิ์ ที่จะทำอะไรกับบัานของเราไหมค่ะ ถ้าเราให้คนเช่าหน้าบ้านอยู่ แต่ผู้รับขายฝากจะเอาที่ตรงนั้่นได้ไหมค่ะอยากรทราบค่ะ ขอบคุณค่

โดยคุณ พิตรานันท์ ฮวดวิจิตร์ (171.96.xxx.xxx) 3 พ.ย. 2559, 15:38

ความคิดเห็นที่ 93

 ถ้าสามีเปลี่ยนไปไม่สามารถอยู่กับภรรยาได้ แต่ลูกตอนนี้แม่สามีเลี้ยง อยากเอาลูกมาเลี้ยงแต่ทางสามีมีเงินมากกว่าถ้าขึ้นศาลฟ้องเอาลูกก็กลัวแพ้ จะทำอะไรได้บ้างมั้ยคะ อยากได้ลูกมาก็อยากได้ แต่ถ้าจะไม่ให้ขึ้นจะให้ลูกสามีไปอยู่กับฝ่ายพ่อเลย จะขอให้ช่วงปิดเทอมหรือเทศกาลวันหยุดยาวให้ลูกมาอยู่กับเราได้มั้ยคะ

โดยคุณ ธิดารัตน์ (182.232.xxx.xxx) 20 ต.ค. 2559, 04:48

ความคิดเห็นที่ 92

 น้าไปกู้เงินมาค่ะโดยมีกำหนดไถ่ถอนคืนภายใน1ปีแต่น้าปล่อยให้หลุดขายฝากค่ะได้โอนที่ดินให้เจ้าของเงินกูไปตั้งแต่ทำสัญยาขายฝากแม่ดิฉันเป็นพี่สาวอยากซื้อคืนค่ะตกลงค่าโอนค่าไรเสร็จเรียบร้อยะอวันโอนกรมที่ดินเอาโฉนดไปตรวจสอบพบว่าโฉนดอยุ่ในเขตป่าสงวนค่ะที่อำเภอลานกระบือค่ะอยากถามว่ามันซื้อขายกันได้ไหมค่ะมีผลอะไรไหมค่ะถ้าแม่ดิฉันซื้อไว้

โดยคุณ วรรณา แช่มช้อย (1.47.xxx.xxx) 13 ต.ค. 2559, 21:10

ความคิดเห็นที่ 91

 สวัสดีค่ะ ไม่ได้เป็นผู้ฝากขายนะคะ แต่มีผลกระทบดังนี้ค่ะ มีคนเอาโฉนดบ้านทาวเฮ้าส์มาค้ำเงินกู้โดยทำสัญญาเงินกู้ ว่าถ้าไม่ชำระเงินภายในกำหนด ให้ทำการโอนบ้านหลังนี้ได้ทันที โดยเซนสำเนาบัตรปชช และ หนังสือมอบอำนาจไว้ให้ ซึ่งภายหลังพบว่า เจ้าของบ้านได้มีการฝากขายบ้านหลังนี้กับบริษัทแห่งหนึ่ง กรณีเช่นนี้ดิฉันสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้างค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ 

โดยคุณ วรรณา (124.120.xxx.xxx) 25 ก.ค. 2559, 16:33

ตอบความคิดเห็นที่ 91

 หากเจ้าของกรรมสิทธิ์บ้าน เอาทรัพย์ของตัวเองออกขายฝาก กรณีดังกล่าวเจ้าของสามารถทำได้ครับ ตาม ป.พ.พ.1336,491 เมื่อทำถูกต้องตามกฎหมายบุคคลอื่นไม่สามารถโต้แย้งได้ครับ

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 3 ส.ค. 2559, 10:52

แสดงความเห็น

ข่าวที่มีผู้อ่านมาก