เช่าซื้อรถยนต์-จักรยานยนต์ พิจารณาสัญญาให้รอบคอบ|เช่าซื้อรถยนต์-จักรยานยนต์ พิจารณาสัญญาให้รอบคอบ

เช่าซื้อรถยนต์-จักรยานยนต์ พิจารณาสัญญาให้รอบคอบ

Header Background Image

งานเผยแพร่ความรู้ทางด้าน กฎหมาย การบริหารการจัดการหนี้สินในองค์กรภาครัฐและภาคเอกชน การฝึกอบรมสัมมนาพัฒนาบุคลากร ในการประกอบธุรกิจ หากหน่วยงานของรัฐ บริษัทห้างร้าน มีความสนใจ เชิญทีมงานไปฝึกอบรมสัมมนาหรือต้องการข้อมูลข่าวสาร ติดต่อได้ที่ 02-948-5700 อ่านต่อ

ท่านใดที่สนใจเกี่ยวกับหลักสูตรฝึกอบรมการติดตามหนี้ ทวงหนี้อย่างไรให้ได้ผล ได้เงิน รักษาภาพลักษณ์ รักษาลูกค้า/หลักสูตรการป้องกันและการปราบปรามการทุจริตภายในองค์กร/หลักสูตรกฎหมายแรงงาน สำหรับเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลหรือผู้บริหารบริษัท สนใจโทร.02-9485700 อ่านต่อ

สืบทุกเรื่องที่คุณอยากรู้ มีเรื่องคาใจอยากรู้ความจริง โทรมาคุยกับกุ้งได้ที่ 081-625-2161หรือ 089-669-5026 "อย่าปล่อยให้มีเรื่องคาใจ อะไรที่ไม่สบายใจ ต้องหาทางปลดปล่อย สืบให้รู้ความจริง จะได้จบสิ้นกันเสียที สำหรับความทุกข์ที่คาใจมาเป็นเวลานาน อย่าปล่อยให้คนนอกใจลอยนวล" อ่านต่อ

รับแปลเอกสารต่างๆ อ่านต่อ

เช่าซื้อรถยนต์-จักรยานยนต์ พิจารณาสัญญาให้รอบคอบ

ทีมงานรายการทนายคลายทุกข์มีโอกาสได้ไปติดต่อที่สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค สำนักนายกรัฐมนตรี

บทความวันที่ 21 ก.ค. 2549, 00:00

มีผู้อ่านทั้งหมด 17244 ครั้ง


เช่าซื้อรถยนต์-จักรยานยนต์ พิจารณาสัญญาให้รอบคอบ

          ทีมงานรายการทนายคลายทุกข์มีโอกาสได้ไปติดต่อที่สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค  สำนักนายกรัฐมนตรี  เห็นเอกสารเผยแพร่ความรู้เกี่ยวกับ  ?การเช่าซื้อรถยนต์  รถจักรยานยนต์  พิจารณาสัญญาให้รอบคอบ?  จึงนำมาให้เพื่อนสมาชิกที่ต้องการจะซื้อรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ เพื่อใช้เป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณา  ดังตัวอย่างในเอกสารด้านล่าง

ทนายความ

 

ทนายคลายทุกข์และทีมงานทนายความ  ให้คำปรึกษาทางด้านกฎหมายทั้งทางแพ่งและทางอาญา  ร้องทุกข์  ร้องเรียน  ไม่ได้รับความเป็นธรรม  เจรจาหนี้สิน  สืบทรัพย์  บังคับคดี  รับอบรมสัมมนา  พัฒนาบุคคลกรทางด้านกฎหมาย  อบรมนักทวงหนี้  ให้คำแนะนำในการปล่อยสินเชื่อ  โดยทีมงานทนายความมืออาชีพ  สอบถาม 02-948-5700, 081-625-2161

ความคิดเห็น

ความคิดเห็นที่ 116

สอบถามหน่อยคับคือผมเป็นคนค้ำประกันพอดีเช่าซื้อรถจักรยานยนต์มาส่งค่างวดไปประมาน5-6เดือนแล้วเดือนที่7ไม่มีเงินจ่ายค่างวดเลยนำรถไปส่งคือที่ร้านคือค้างชำระค่างวดเดือนเดียวและรถก็คืนทางร้านไปแล้วคับระยะเวลาที่คืนรถไปประมาน3ปีแล้วคับ

แล้ววันที่31/7/60มีหมายศาลมาที่บ้านโดยบอกว่าให้ชำระค่างวดที่ค่าชำระประมาน5หมึ่นกว่าบาท(รถwave125)ผมควรทำอย่างไรคับ ขอคำปรึกษาหน่อยคับ

โดยคุณ โชติ (27.55.xxx.xxx) 31 ก.ค. 2560, 11:40

ความคิดเห็นที่ 115

   พอดีลูกน้องไปซื้อรถยนต์ต่อคนรู้จักกันค่ะ มีการทำสัญญาซื้อขายรถเรียบร้อยตกลงซื้อขายกันสองแสน จ่ายก้อนแรกห้าหมื่น ที่เหลืออีกแสนห้าตกลงผ่อนกันเป็นงวดๆงวดละหมื่น ผ่อนไปได้หกงวด ลูกน้องต้องย้ายที่ทำงานไม่ได้อยู่ใกล้ๆผู้ขายแล้ว อยู่ดีๆเจาก็เอากุญแจสำรองมาเอารถไปเลยแล้วบอกว่าถ้าผ่อนหมดค่อยมาเอาไป ถ้ายังอยู่ที่นี่อยู่ก็ให้เอารถไปใช้แต่ถ้าไม่อยู่ก็ไม่ให้ 

   อยากทราบว่าผู้ขายมีความผิดหรือไม่สามารถแจ้งความข้อหาอะไรได้บ้าง แล้วให้ผ่อนต่อจะทำยังไงให้ได้รถมาใช้เหมือนเดิมคะ ไม่ได้ค้างค่างวดนะคะแค่จะเปลี่ยนงานเฉยๆ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

โดยคุณ แอน (223.24.xxx.xxx) 8 ก.ค. 2560, 14:32

ตอบความคิดเห็นที่ 115

เมื่อทำสัญญาซื้อขายแล้ว กรรมสิทธิ์(ความเป็นเจ้าของ)รถยนต์โอนไปยังผู้ซื้อทันที แม้จะชำระราคายังไม่ครบก็ตาม ตามปพพ. มาตรา 458 เพราะฉะนั้น เมื่อท่านเป็นเจ้าของรถยนต์แล้ว แต่ผู้ขายมาเอาคืนไปก็มีความผิดฐานลักทรัพย์ตามปอ. มาตรา 334 หรือ 335 ท่านสามารถร้องทุกข์ให้ดำเนินคดีกับผู้ขายได้ทันที

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (14.207.xxx.xxx) 31 ก.ค. 2560, 11:51

ความคิดเห็นที่ 114

 ผมรถยนต์ซึ่งเป็นชื่อผมไปเข้าไฟแนนซ์มา70,000แล้วผมสามรถซื้อรถจักรยานยนต์ป้ายแดงโดยเป็นชื่อผมได้มั้ยครับ

โดยคุณ ศุภเดช วันเสือ (49.237.xxx.xxx) 29 ธ.ค. 2559, 21:10

ตอบความคิดเห็นที่ 114

 สามารถทำสัญญาเช่าซื้อได้เลยครับ ไม่มีกฎหมายห้าม

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (183.89.xxx.xxx) 13 ม.ค. 2560, 14:59

ความคิดเห็นที่ 113

 สามารถทำสัญญาเช่าซื้อได้เลยครับ ไม่มีกฎหมายห้าม

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (183.89.xxx.xxx) 13 ม.ค. 2560, 14:59

ความคิดเห็นที่ 112

 ค้างค่างวดจักรยานยนต์..1เดือน...แต่บริษัทเปลี่ยนวัส่งงวดเราโดยเราไม่ยินยอม..แล้วมีไฟแนนท์มาทวงจะยึดรถ...เราทามยังงัยค่ะ..

โดยคุณ รินๆๆ (182.232.xxx.xxx) 19 ธ.ค. 2559, 15:08

ตอบความคิดเห็นที่ 112

 ตามประกาศคณะกรรมการว่าด้วยสัญญา เรื่อง ให้ธุรกิจให้เช่าซื้อรถยนต์และรถจักรยานยนต์เป็นธุรกิจที่ควบคุมสัญญา พ.ศ. 2543 ข้อ 3  (4) ผู้ให้เช่าซื้อมีสิทธิบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อได้ในกรณีผู้เช่าซื้อผิดนัดชำระค่าเช่าซื้อรายงวด 3 งวดติดๆ กัน และผู้ให้เช่าซื้อมีหนังสือบอกกล่าวผู้เช่าซื้อให้ใช้เงินรายงวดที่ค้างชำระนั้นภายในเวลาอย่างน้อย 30 วัน นับแต่วันที่ผู้เช่าซื้อได้รับหนังสือและผู้เช่าซื้อละเลยเสียไม่ปฏิบัติตามหนังสือบอกกล่าวนั้น ดังนั้นหากไม่ถึง 3 งวดติดๆ กัน ไม่มีสิทธิยึดรถครับ 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 23 ธ.ค. 2559, 10:37

ความคิดเห็นที่ 111

 ตามประกาศคณะกรรมการว่าด้วยสัญญา เรื่อง ให้ธุรกิจให้เช่าซื้อรถยนต์และรถจักรยานยนต์เป็นธุรกิจที่ควบคุมสัญญา พ.ศ. 2543 ข้อ 3  (4) ผู้ให้เช่าซื้อมีสิทธิบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อได้ในกรณีผู้เช่าซื้อผิดนัดชำระค่าเช่าซื้อรายงวด 3 งวดติดๆ กัน และผู้ให้เช่าซื้อมีหนังสือบอกกล่าวผู้เช่าซื้อให้ใช้เงินรายงวดที่ค้างชำระนั้นภายในเวลาอย่างน้อย 30 วัน นับแต่วันที่ผู้เช่าซื้อได้รับหนังสือและผู้เช่าซื้อละเลยเสียไม่ปฏิบัติตามหนังสือบอกกล่าวนั้น ดังนั้นหากไม่ถึง 3 งวดติดๆ กัน ไม่มีสิทธิยึดรถครับ 

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 23 ธ.ค. 2559, 10:37

ความคิดเห็นที่ 110

 ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะ พอดีดาวน์ รถมอเตอร์ไซค์จากร้านร้านหนึ่งมา  วางเงินดาวน์ไป11800  ดาวน์15% ส่ง30เดือน เดือนละ 3509 พอสัญญาเช่าซื้อรถส่งมาบ้าน มันเขียนว่าดาวน์ไปแค่ 1684บาท   อยากทราบว่ามันคืออะไรค่ะ หมื่นหนึ่งที่หายไปคือค่าอะไรค่ะ ช่วยตอบให้หน่อยค่ะ 

โดยคุณ แบม (27.55.xxx.xxx) 4 พ.ย. 2559, 00:35

ตอบความคิดเห็นที่ 110

 แนะนำให้ท่านตรวจสอบสัญญาเช่าซื้อรถจักรยานยนต์ก่อนว่ามีข้อตกลงในการซื้อขายกันอย่างไร หรือหากถูกเอารัดเอาเปรียบ ท่านสามารถโทรร้องเรียนเรื่องราวได้ที่ สคบ. เบอร์ 1166  หรือติดต่อทนายคลายทุกข์ได้อีกช่องทางหนึ่งครับ  

 
โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 18 พ.ย. 2559, 16:30

ความคิดเห็นที่ 109

 แนะนำให้ท่านตรวจสอบสัญญาเช่าซื้อรถจักรยานยนต์ก่อนว่ามีข้อตกลงในการซื้อขายกันอย่างไร หรือหากถูกเอารัดเอาเปรียบ ท่านสามารถโทรร้องเรียนเรื่องราวได้ที่ สคบ. เบอร์ 1166  หรือติดต่อทนายคลายทุกข์ได้อีกช่องทางหนึ่งครับ  

 
โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 18 พ.ย. 2559, 16:30

ความคิดเห็นที่ 108

 รบกวนสอบถามคับ ผมขายดาวรถมอไซให้กับเพื่อนที่ทำงาน แต่ต้องมอบรถให้เพื่อนไปใช้ก่อน. อีก6เดือนจึงจะเปลี่ยนสัญญาเช้าซื้อได้กับไฟแนนท์. ผมควรทำสัญญาแบบไดดีคับ จึงจะรัดกุมที่สุด ภายในหกเดือน ขอบคุณมากคับ

โดยคุณ (110.77.xxx.xxx) 3 พ.ย. 2559, 11:30

ความคิดเห็นที่ 107

 สอบถามค่ะ พอดีเมือต้นเดือนได้ไปซื้อมอเตอร์ที่ร้านแห่งนึงแถวบางบัวทองค่ะ ตกลงวางดาวน์16000ค่างวดที่ลงมาในบิลส่งค่างวด 2585x12 และทางดิฉันก้อตกลงตามนี้ แต่ผ่านไป2-3อาทิต ทางร้านแจ้งว่า เขียนค่างวดผิด ค่างวดจะต้องเป็น 3585x12 ซึ่งดิฉันบอกว่าไม่ใช่สิจะเพิ่มได้ไงก้อวางดาวน์เยอะนิ ทางร้านได้ขอตรวจสอบและวางสาย ต่อมาวันเดียวกัน ดิฉันโทรกลับไปเบอร์ร้านเบอเดิมที่โทรมา แต่ไม่มีคนรับสายโทร2รอบค่ะ และหลังจากนั้นก้อไม่มีใครติดต่อกลับมา ดิฉันเลยเข้าใจว่าคงจะไม่มีอะไรเปลี่ยน แต่พอวันนี้29/9/2559 ทางร้านโทรมาแจ้งว่าทะเบียนมาแล้ว ดิฉันจึงสอบถามเรื่องค่างวด สรุปคือ ทางร้านได้เปลี่ยนตัวเลขเป็น 3585 เรียบร้อยแล้ว ดิฉันไม่พอใจอย่างมากค่ะ เลยจะขอคืนรถเพราะไม่มีการชี้แจงใดๆก่อนเปลี่ยนและอีกอย่างดิฉันไม่เอารถแน่ๆถ้าเป็นแบบนี้  ดิฉันอยากคืนรถค่ะ สามารถคืนได้เลยไหมคะ

โดยคุณ (49.229.xxx.xxx) 29 ก.ย. 2559, 15:40

ความคิดเห็นที่ 106

 อยากสอบถามหน่อยคะพอดีเช่าชื้อรถมาเป็นชื่อของดิฉันเองแต่คนอื่นเอาไปขับเขาไม่จ่ายค่างวดแต่ไม่สามารถติดต่อเขาได้เราต้องทามงัยคะรือติดตามเขาก็ไม่ได้ไม่รุว่าเขายุไหนเขาเอารถที่ดิฉันออกให้ในชื่อของเราไปด้วยคะนุตอนนี้กะยังติดต่อเขาไม่ได้คะไม่ทราบว่าเราควรทำงัยคะ

โดยคุณ กี้ (49.230.xxx.xxx) 23 มิ.ย. 2559, 20:22

ตอบความคิดเห็นที่ 106

  การทำสัญญาเช่าซื้อดังกล่าว มีลักษณะเป็นตัวการตัวแทนกันโดยถือว่า ท่านเป็นตัวแทนเข้าทำสัญญาแทนเพื่อนซึ่งเป็นตัวการที่เชิดท่านออกแสดงเป็นตัวแทนของตนเข้าทำสัญญาเช่าซื้อนั้น เพื่อนซึ่งเป็นตัวการและเป็นผู้ใช้รถคันที่เช่าซื้อจะต้องรับผิดต่อไฟแนนซ์ซึ่งบุคคลภายนอกผู้สุจริตเสมือนว่าท่านนั้นเป็นตัวแทนของตนตาม ป.พ.พ.มาตรา 821 ดังนั้น ท่านจึงมีสิทธิดำเนินการเพื่อให้ไฟแนนซ์บอกเลิกสัญญาเช่าซื้อและกลับเข้าครอบครองรถคันที่เช่าซื้อโดยเรียกให้เพื่อนส่งมอบคืนใดในฐานะที่ไฟแนนซ์เป็นเจ้าของทรัพย์สินใช้สิทธิใช้สิทธิติดตามและเอาคืนซึ่งทรัพย์สินของตนจากบุคคลผู้ไม่มีสิทธิจะยึดถือไว้ ตาม ป.พ.พ.มาตรา 1336

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 8 ก.ค. 2559, 16:12

ความคิดเห็นที่ 105

  การทำสัญญาเช่าซื้อดังกล่าว มีลักษณะเป็นตัวการตัวแทนกันโดยถือว่า ท่านเป็นตัวแทนเข้าทำสัญญาแทนเพื่อนซึ่งเป็นตัวการที่เชิดท่านออกแสดงเป็นตัวแทนของตนเข้าทำสัญญาเช่าซื้อนั้น เพื่อนซึ่งเป็นตัวการและเป็นผู้ใช้รถคันที่เช่าซื้อจะต้องรับผิดต่อไฟแนนซ์ซึ่งบุคคลภายนอกผู้สุจริตเสมือนว่าท่านนั้นเป็นตัวแทนของตนตาม ป.พ.พ.มาตรา 821 ดังนั้น ท่านจึงมีสิทธิดำเนินการเพื่อให้ไฟแนนซ์บอกเลิกสัญญาเช่าซื้อและกลับเข้าครอบครองรถคันที่เช่าซื้อโดยเรียกให้เพื่อนส่งมอบคืนใดในฐานะที่ไฟแนนซ์เป็นเจ้าของทรัพย์สินใช้สิทธิใช้สิทธิติดตามและเอาคืนซึ่งทรัพย์สินของตนจากบุคคลผู้ไม่มีสิทธิจะยึดถือไว้ ตาม ป.พ.พ.มาตรา 1336

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 8 ก.ค. 2559, 16:12

ความคิดเห็นที่ 104

 ขออนุญาต รบกวนสอบถามครับ ว่าถ้าผมต้องการเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อรถยนต์ของผมเป็นของแฟน(ภรรยา จดทะเบียนสมรส) เพราะผมจะไปกู้ซื้อบ้าน สามารถทำได้มั้ยครับ และต้องทำอย่างไร ใช้เอกสาร และเสียค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้าง

โดยคุณ วิฑูรย์ โคสอน (64.233.xxx.xxx) 23 ก.พ. 2559, 15:30

ตอบความคิดเห็นที่ 104

 ท่านควรติดต่อสอบถามข้อมูลไปยังไฟแนนซ์เกี่ยวกับการโอนสิทธิเช่าซื้อดังกล่าวโดยไฟแนนซ์ต้องตกลงยินยอมด้วย

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 6 พ.ค. 2559, 10:14

ความคิดเห็นที่ 103

 ท่านควรติดต่อสอบถามข้อมูลไปยังไฟแนนซ์เกี่ยวกับการโอนสิทธิเช่าซื้อดังกล่าวโดยไฟแนนซ์ต้องตกลงยินยอมด้วย

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (14.207.xxx.xxx) 6 พ.ค. 2559, 10:14

ความคิดเห็นที่ 102

สวัสดีค่ะ.  พอดีพ่อดิฉันนำทะเบียนรถมอเตอร์ไซด์ไปจำนำกับบริษัท ศรีสวัสดิ์ พาวเวอร์ ประมานกลางเดือนกันยายน ได้เงินมา30000 บาท ต้องชำระงวดเเรกคือวันที่ 17 ตุลาคม 2558 แต่ดิฉันไปจ่ายก่อนล่วงหน้า คือจ่ายวันที่ 30 กันยายน 2558 แล้วพนักงานก็มาบอกว่า ขอกุญแจรถมอไซด์สำรองด้วยน่ะค่ะ พนักงานบอกว่าวันนั้นลืมบอกคุณลุง (พ่อดิฉัน) ดิฉันก็เลย งง!!!ว่า  ทางบริษัทสามารถขอกุญเเจรถมอไซด์เราไปเก็บไว้ได้ด้วยหรอ. เพราะในการจำนำส่วนมากก็ใช้แค่เล่มทะเบียนรถ ซึ่งในสัญญาก็ไม่ได้เเจ้งว่าต้องให้กุญแจรถมอไซด์ด้วย แต่พนักงานกลับบอกว่ามันเป็นกฎของบริษัท (แต่ไม่ได้แจ้งเป็นลายลักษณ์อักษร) ยังไงขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ ว่าทางบริษัทสามารถเอากุญรถเราไปครอบครองได้หรือไม่. ขอบคุณค่ะ ^^

โดยคุณ จุฑามาศ (125.26.xxx.xxx) 1 ต.ค. 2558, 23:36

ตอบความคิดเห็นที่ 102

หากสัญญาไม่ได้ระบุให้ผู้จำนำต้องส่งมอบกุญแจสำรองแก่ผู้รับจำนำด้วย ผู้จำนำก็ไม่มีหน้าที่ต้องส่งมอบกุญแจตามที่ถูกเรียกร้อง ทั้งกฎหมายก็หาได้กำหนดหน้าที่นั้นไว้

โดยคุณ ทีมงานทนายคลายทุกข์ (สมาชิก) (180.183.xxx.xxx) 2 พ.ย. 2558, 16:57

แสดงความเห็น

ข่าวที่มีผู้อ่านมาก